"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เรื่องประกันรถค่า

สวัสดีค่า พอดีเห็นว่าช่วงนี้น้องๆหลายคนมาถามเราเรื่องทุนประกันกันเยอะ เราอธิบายไปหลายรอบมาก ก็เลยคิดว่าไหนๆก็อธิบายแล้วก็มาบอกต่อ เผื่อมีคนอื่นยังไม่รู้ดีกว่าค่ะ

เบื้องต้นคือ ทุนประกันก็คือเงินสินไหมทดแทนที่เราจะได้รับจากบริษัทประกันภัยรถยนต์
ประกันภัยรถยนต์ ในกรณีที่รถของเราเสียหายมากกว่า  70% หรือเรียกง่ายๆว่าซ่อมไม่ได้แล้ว น่าจะต้องเกิดอุบัติเหตุหนักมากถึงจะได้เงินตัวนี้มา ซึ่งเราดูประกันเก่าของเราก็จะมีทุนประกันก้อนหนึ่งค่ะ

ทุนประกันอันนี้จะมาจากหลายปัจจัยค่ะ หนึ่งคือราคารถที่เราซื้อ ถ้าเราซื้อรถมือหนึ่งหรือมือสองก็มีผลต่อจำนวนเงินทุนประกันเหมือนกันค่ะ อีกอย่างก็คือเบี้ยประกันภัยรถยนต์ที่เราจ่ายออกไป ที่เรารู้ๆกันว่าประกันมีหลายชั้นใช่มั้ยคะ ทั้งประกันชั้น 1ประกันชั้น 1 ชั้น 2 ชั้น 3 หรือ ประกัน 3+ประกัน 3+ ราคาที่เราจ่ายเบี้ยประกันก็จะไม่เท่ากัน การคุ้มครองรถของเราก็ต่างกัน รวมถึงทุนประกันด้วยค่ะ เรียกได้ว่าจ่ายเยอะ ก็จะได้ทุนประกันเยอะเช่นกัน

นี่เป็นความรู้เบื้องต้นค่ะ ไว้ว่างๆเราจะมาอธิบายเรื่องอื่นอีกนะคะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host