"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ค่าเสียหายส่วนแรก (ดีดัก Deductible) คืออะไร? เคลมสด เคลมแห้ง คืออะไร?

ค่าเสียหายส่วนแรก (ดีดัก Deductible) คืออะไร?
ก่อนซื้อประกันเรามักจะเจอคำว่า “ดีดัก” ประกันอันนี้มี”ดีดัก” อีกอันไม่มี”ดีดัก” แล้วเราจะเลือกประกันอันไหนดีล่ะ แล้วคำว่า “เคลมแห้ง” กับ “เคลมสด” อีก มันคืออะไร ผมไปเจอบทความดีๆ ที่ช่วยไขข้อข้องใจ และให้คำตอบกับคำถามพวกนี้ได้ วันนี้เลยเอามาแชร์กันครับ

ค่าเสียหายส่วนแรกสามารถเรียกได้หลายอย่าง เช่น deduct (ดีดัก), excess (แอกเซส), accept (แอคเซ็ปท์) แต่ไม่ว่าจะเรียกแบบไหนมีความหมายเหมือนกัน คือ จำนวนเงินที่ท่านต้องจ่ายให้กับบริษัทประกัน กรณีเป็นฝ่ายผิดหรือไม่สามารถระบุคู่กรณีได้ และต้องการนำรถเข้าซ่อม หากเป็นฝ่ายถูก ท่านไม่ต้องเสียค่ารับผิดส่วนแรก

ตัวอย่าง: ทำประกันชั้น 1 โดยกรมธรรม์มีเงื่อนไขค่ารับผิดส่วนแรก 2,000 บาท หากเกิดอุบัติเหตุและลูกค้าเป็นฝ่ายผิด ลูกค้าต้องจ่ายเงินให้บริษัทประกัน 2,000 บาท/เหตุการณ์ เพื่อนำรถเข้าซ่อม

เคลมสด เคลมแห้ง คืออะไร?

เคลมสด คือ การที่มีพนักงานออกตรวจสอบเมื่อเกิดอุบัติเหตุตรงที่เกิดเหตุ เช่น อุบัติเหตุรถชนรถแบบมีคู่กรณี
เคลมแห้ง คือ การเคลมที่ไม่ต้องมีพนักงานออกตรวจสอบเมื่อเกิดอุบัติเหตุ เช่น อุบัติเหตุรถชนรถแบบไม่มีคู่กรณีแต่เสียหายน้อย

ผมหวังว่าข้อมูลที่ผมไปเจอมาแล้วเก็บรวบรวมมาให้นี้จะพอมีประโยชน์บ้างนะครับ ไว้คราวหน้าถ้าผมเจอข้อมูลอะไรดีๆ อีก ผมจะเอามาแชร์ให้ทุกคนนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host