"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

คลัชคอมแอร์เสีย ศูนย์ตีค่าเสียหายหมื่นกว่าบาท

พอดีวันนี้สตาร์ทรถตอนเช้าเพื่อไปทำงานตามปกติ แต่พัดลมไม่ทำงาน เปิดสวิตแล้วแต่ไม่มีลมเป่าออกมาเลย แต่ไฟของตัว AC ติด เห็นดังนั้นไม่รอช้ารีบขับรถเข้าศูนย์แต่เช้า ช่างที่ศูนย์ตีราคามาให้หมื่นต้นๆ บอกว่าคลัชหน้าคอมแอร์เสีย  ต้องเปลี่ยนใหม่ รวมทั้งตัวรีเลย์และเติมน้ำยา พอเห็นราคาแล้วตกใจมากก็เลยแจ้งช่างว่ายังไม่ซ่อมขอเอารถกลับมาก่อน จึงอยากรบกวนสอบถามเพื่อนๆในคลับว่าใครเคยมีการแบบนี้บ้าง ค่าใช้จ่ายประมาณนี้หรือปล่าว หรือหากใครมีร้านที่ซ่อมแอร์เก่งๆช่วยแนะนำให้ด้วยนะครับ.

ปล. ถ้าเราขับไปทั้งที่พัดลมไม่ทำงานจะมีผลอะไรต่อเครื่องยนต์มั้ยครับ (รถ 140,000 โล)
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

พัดลมแอร์ไม่ทำงานไม่น่าเกี่ยวกับคลัชคอมแอร์นะ เคยเจอที่เสียคือมีแต่ลม แต่ไม่เย็น ให้ร้านแอร์เช็คให้อีกทีดีกว่าครับ

ถ้าแอร์ใช้ไม่ได้ก็ปิดแอร์ไว้ สามารถวิ่งได้ปกติไม่มีปัญหาใดๆกับเครื่องยนต์
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เช็ครีเลย์ดูก่อนครับ

เข้า 0 ถ้าเจอปัญหาตัวไหน เขาจับเปลี่ยนเลยครับ เขาไม่ซ่อม
ราคาหมื่นนี่น่าจะเปลี่ยนตัวใหม่เลย

เปลี่ยนหน้าคลัทซ์คอมแอร์ครับ ราคาประมาณ 4000กว่า ผมเปลี่ยนท่ีร้าน ศิริถาวร แอร์ แถววังหินครับ

ผมเพิ่งเปลี่ยนหน้าคลัทซ์คอมแอร์ไป ทั้งหมดรวมค่าแรง 2300 บาทถ้วน

ซึ่งอาการก่อนที่ผมจะไปเปลี่ยนคือ เดี๋ยวเย็นเดี๋ยวไม่เย็น ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ถึงจะเย็น บางทีปิดเปิดใหม่ก็ยังไม่เย็น
เปิดก็มีลม พัดลมและโบวเวอร์แอร์ทำงานปกติ ไฟ AC ติดปกติ

ถ้าไม่มีลม หรือพัดลมไม่ทำงาน ผมว่าไม่น่าจะเป็นที่หน้าคลัทซ์คอมแอร์นะครับ
ลองให้ร้านแอร์ทั่วไปเช็คให้  เข้าศูนย์ราคาจะโหดเกินไป

พัดลมไม่ทำงาน ต้องเช็ค ระบบพัดลมซิครับ ไม่เกี่ยวกับคอมแอร์เลยครับ

ไปร้านแอร์ชัวร์กว่าครับ

1.ลองเปิดแอร์ 4 ดูนะครับ หากเบอร์1-2-3 ไม่หมุน เบอร์ 4 หมุน แสดงว่าเป็นที่ตัว Resistor ขาดครับ อยู่ติดกับตู้แอร์ภายในรถครับ สามารถซ่อมบัดกรีได้ครับ
2. ลองเช็คลีเรย์พัดลมคอยเย็นอยู่ในกล่องดำๆ ภายในห้องเครื่องซ้ายมือครับ หากซื้อร้านอะไหล่ข้างนอกไม่เกินตังล่ะ 3 ร้อยครับ
3.ไม่เกี่ยวกับครัชคอมแอร์ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host