"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ระบบไฟในรถ ติดๆ ดับๆ เหมือนไฟตก ล่าสุด ไฟเดือนรูปเครื่องยนต์ ขึ้น มันเกิดอะไรขึ้นคะ

สวัสดีค่ะ ขอรายงานตัวสมาชิกใหม่นะคะ มาพร้อมกับปัญหาขอคำแนะนำค่ะ
      ขับฮอนด้าซิตี้ ปี 2012  ขับเป็นอย่างเดียวค่ะ  เรื่องเครื่องยนต์ไม่รู้เรื่องเลย  เจอปัญหาที ก็ไม่อยากเข้าศูนย์ กลัวโดนชักนำให้เปลี่ยนโน่นนี่นั่นค่ะ เลยขออนุญาตนำปัญหาที่เจอมาปรึกษาเพื่อนสมาชิกค่ะ
-----> อาการ  ระบบไฟในรถ เหมือนไฟตกค่ะ  ไฟหน้าปัดติดๆ ดับๆ  (เหมือนหลอดไฟฟ้าที่บ้านกระทิบเลยค่ะ)  เครื่องเสียงหยุดเล่นเอง เปิดเอง เป็นระยะๆ   ช่วงที่เหมือนไฟตกมีอาการพวงมาลัยสะดุด หมุนไม่ได้ ที่เขาเรียกกันว่าล็อคหรือเปล่านะคะ  เครื่องยนต์ก็ ติดๆ ตกๆ แต่ยังไม่ถึงกับเครื่องยนต์ดับ  เมื่อวานลองให้พี่ที่ทำงานดูให้ ลองเร่งเครื่องยนต์ดู  แต่ก็ไม่ได้ไปแก้ไขอะไร แกแนะนำให้นำไปให้ช่างดูให้  แต่ยังไม่มีเวลาค่ะ  ล่าสุด  ยังไม่เจออาการไฟตกอย่างเคยเป็น แต่ไฟเตือนรูปเครื่องยนต์ ขึ้นเมื่อเช้านี้เอง  อาการหนักมากน้อยแค่ไหน ไม่ทราบเลยค่ะ  รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยชี้แนะ แนะนำด้วยนะคะ  ขอบคุณค่ะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อาการที่ว่ามาน่าจะมีปัญหาจากระบบไฟ เพราะซิตี้รุ่นนี้ใช้ระบบไฟฟ้าเกือบทั้งหมด
เอาเป็นว่า ลองเช็คเบื้องต้นก่อน อย่างเปลี่ยนแบตเตอรี่นานรึยัง ถ้าพึ่งเปลี่ยนก็ผ่านไป

ลองเข้าร้านพวกซ่อมไดนาโม หรือร้านขายแบตเตอรี่ให้ช่วยเช็คดูก่อน แนะนำว่าให้ร้านเช็คอย่างเดียวก่อนนนะครับ ให้เขาบอกว่ามีปัญหาตรงไหนเสียยังไงซ่อมยังไง ถ้าเล็กน้อยก็ให้ซ่อมไป แต่ถ้าแพงก็ลองให้ร้านอื่นเช็คดูอีกที ไม่ก็เอาข้อมูลเข้ามาสอบถามเพื่อนๆในนี้อีกทีก็ได้ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host