"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เปลี่ยนผ้าเบรกหน้า 4ปี 2รอบ

รถ 4ปี วิ่ง 50,000กิโล   ตอนปีที่ 2  เข้าศูนย์ A ศูนย์บอกต้องเปลี่ยนผ้าเบรกหน้า  ตอนปีที่ 4  เข้าศูนย์ B ศูนย์บอกต้องเปลี่ยนผ้าเบรกหน้า  พอเข้าใจสาเหตุความเป็นไปได้ แต่อยากรู้เพื่อนๆ ท่านอื่นเป็นอย่างไรกันบ้างครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมวิ่ง 5x,xxx กม. ยังไม่ได้เปลี่ยนผ้าเบรกเลย เช็คดูก็ยังโอเคอยู่ยังหนาใช้ได้

ผมว่าถ้าศูนย์ไม่มั่วเปลี่ยน รถคุณเบรกติดนิดๆหรือเปล่า ถึงเปลี่ยนเร็ว
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เป็นไปได้หมดเลยครับ  ให้ศูนย์ช่วยเช็คเป็นพิเศษ เขาบอกปกติครับ
แต่ถามคนอื่นดูไม่เห็นใครเปลี่ยนเหมือนผม เขาบอกผ้าเบรกเปลี่ยนทุก 60,000โล ถ้ายังเยอะจะใช้ต่อก็ได้

เรื่องศูนย์ผมไม่อยากคิดแบบนั้นนะครับ แต่มีรายการอื่นๆที่เปลี่ยน ผมไปถามเพื่อนๆดู เขาก็ดันพูดเหมือนคุณ sarawuth_dew นะสิครับ เช็คครั้งหน้าคงเข้าศูนย์อยู่ แต่ถ้ามีรายการเปลี่ยนอะไหล่หรือซ่อม คงเลือกรายการทำอู่นอกอย่างที่เพื่อนแนะนำแล้วละครับ

ผ้าเบรค โดยทั่วๆไปก็จะเปลี่ยนตอน 5-7 หมื่นโล ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วย
หรือ ซัก 4-5 ปีก็ควรเปลี่ยนครับต่อให้ไม่หมดก็ตาม เพราะหน้าของผ้าเบรคมันจะเริ่มเสื่อมสภาพ หรือ ด้าน ครับ แต่ถ้ามันยังหนาอยู่ ไม่อยากเปลี่ยนจริงๆ ก็สามารถถอดมาขัดหน้าผ้าเบรคได้ครับ ก็จะใช้ได้ไปอีกซัก 6 เดือน หรือ 1 ปี

ตอบกลับ 3# veethep

ผมไม่ได้จะดิสเครดิตศูนย์นะครับ แค่จะบอกว่าถ้าอะไหล่บางตัวอย่างผ้าเบรกถ้าศูนย์จะเปลี่ยนต้องให้เขาบอกความหนาให้เรารู้ด้วยว่าหนาเท่าไหร่ ควรเปลี่ยนหรือยัง ปกติเขาเช็คผ้าเบรกจะเขียนความหนาผ้าเบรกให้ด้วยว่าเหลือความหนาเท่าไหร่

เพราะน้องผมเคยเข้าศูนย์เช็คเบรก ศูนย์บอกผ้าเบรกยังใช้ได้ คิดค่าเช็ค 3-4xx บาท พอออกจากศูนย์ไปเปลี่ยนยางที่ร้านยางสีเหลือง ถอดล้อจะเปลี่ยนยางบอกผ้าเบรกหมด ไปดูก็ใกล้หมดจริงๆ เลยสงสัยว่าก่อนหน้าศูนย์ได้ถอดล้อมาเช็คเบรกให้เราจริงรึเปล่า

Hello, I've read through the most of your posts. This post gave me with the most of the information I needed for my investigation. The Professional Online Gamblers

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host