"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

การเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ City ZX 2007

สอบถามผู้รู้ในกลุ่มครับ ในการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ผมใช้น้ำมันเกียร์ CVT ของ Honda ครับ ในการเปลี่ยนต้องมีไส้กรองน้ำเกียร์ด้วยไหมครับ หรือว่าเปลี่ยนได้เลยครับ รบกวนด้วยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์อย่างเดียวครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แล้วสอบถามเพิ่มเติม ตัวใส้กรองน้ำมันเกียร์ต้องเปลี่ยนต้องไหนครับ

ผมว่าไม่มีไส้กรองน้ำมันเกียร์นะครับ แต่บางอู่หรือบางคนใช้น้ำมันเกียร์ใหม่ใส่เข้าไปแล้วปล่อยไหลออกเพื่อให้มันสะอาดมากขึ้น และมีแต่ไส้กรอง นมค. นะครับ

ขอบคุณมากครับผม

กรองเกียร์มีน่ะครับ  แต่ตรงจุดนั้นไม่ได้อยู่ในคู่มือการบำรุงรักษารถของ Honda     ซึ่งกรองเกียร์ส่วนมากจะเปลี่ยนกันตอนที่เปลี่ยนฟลายวีลนู้นแหละครับ  เพราะไหนๆยกเกียร์ลงมาแล้ว  ส่วนมากช่างก็จะแนะนำให้เปลี่ยนไปเลย  ถ้าผมจำไม่ผิดมันจะอันกลมๆประมาณนิ้วก้อยครับ

เปลี่ยนฟลายวิลก็ต้องเปลี่ยนกรองเกียร์ด้วยใช่มั้ยคาบ ขอบคุณมากครับ

การเปลี่ยนฟลายวีล กับกรองเกียร์ เราต้องแยกกันก่อนว่ามันเป็นคนล่ะอาการกันน่ะครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนพร้อมกัน มันขึ้นอยู่กับว่ารถมีปัญหาเรื่องเกียร์บ้างไหม เช่นกระตุก สะอึก  ถ้าหากมีก็ลองเปลี่ยนกรองเกียร์  ล้างลิเนียร์ หรือเช็คพวกหัวเทียน คอยล์หัวเทียน  หรือทำอะไรที่ง่ายๆไปก่อน (เพื่อหาย) ก็แค่นั้นครับ   แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายก็ไล่จากเล็กไปใหญ่    แต่ถ้าเจอช่างที่มีฝีมือหน่อยเขาก็จะฟันธงให้เลยว่ามันเป็นที่อะไร   แต่ที่ผมเจอส่วนมากก็มักไม่ฟันธง  แต่จะแนะนำว่าลองเปลี่ยนดูเพื่อหายทั้งนั้น  เราเป็นคนใช้รถก็เลยต้องลองซ่อม ลองเปลี่ยนไปเรื่อยๆ  จนกว่าอาการที่เราเป็นจะหาย          ส่วนอาการที่เกิดจากฟลายวีล ก็สังเกตุดูเวลาเข้าเกียร์ D หรือ R  แล้วรถคุณ delay คือเคลื่อนที่ช้าเหมือนถูกหน่วงเวลา นั้นคืออาการฟลายวีลมันล้า  ถ้าเป็นต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว   ถามว่าเราจะขับต่อได้ไหมถ้าไม่เปลี่ยน  ตอบเลยว่าขับได้ครับ  แต่มันจะส่งผลไปที่ตัวระบบเกียร์เรื่อยๆ  จนในที่สุดเกียร์ก็จะเริ่มออกอาการเสียด้วย       ลองหาอ่านในกระทู้เก่าๆดูครับ  มีเพื่อนๆพี่ๆมาแชร์กันไว้เยอะ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host