"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เกียร์ออโต้ เร่งเครื่อง รอบขึ้นแต่รถไม่ไป เกิดจากอะไรได้บ้างครับ

รบกวนสอบถามด้วยครับ  เมื่อวันที่ 7 พ.ค. รถผมมีอาการอืดๆ เหมือนรถไม่ค่อยมีแรง  ผมรู้สึกว่ามันผิดปรกติ แต่ยังขับต่อไปได้ปรกติ ว่าอาจเพราะพึ่งสตาร์ทรถ (คิดไปเอง > <")  หลังจากนั้น ช่วงกลับรถตอนชะลอแล้วกำลังจะเร่งเครื่องออกปรากฎว่า เกิดอาการ เร่งเครื่องรอบขึ้นแต่รถไม่ไปไปเหมือนเราใส่เกียร์ N แล้วเร่งเครืือง ผมมองหน้าปัดก็เป็นเกียร์ D  ผมจึงปลดเป็นเกียร์ N แล้วใส่ D จึงหายวิ่งได้ปรกติ หลังจากนั้นก็ยังขับไปได้เรื่อยๆ (ไม่ได้เป็นตลอด)  หลังจาก นั้น ผมก็เจออาการนี้อีกสองครั้ง เป็นช่วงรถติดแบบไปได้เรื่อยๆ ก็เกิดอาการเดิม เร่งเครื่องแต่รถไม่ไป คราวนี้ไม่ว่าเปลี่ยนเป็นเกียร์อะไรแล้วกลับมา D ก็ไม่ได้ผล ต้องรอซักพัก จึงขับต่อได้

เช้าวันที่ 8 พ.ค. จึงได้นำรถเข้าศูนย์ระหว่างทางที่ขับไป ก็มีอาการเดิม จนเกือบจะถึงศูนย์ ก็พบว่า คราวนี้ รถไปไม่ได้แล้วและมีไฟ engine ขึ้น อาการรอบนี้ไม่สามารถเดินหน้าได้ เร่งเครื่องก็ขึ้นแต่รอบ แต่สามารถถอยหลังได้  (ก่อนหน้านี้ ที่เกิดอาการไม่มีไฟ engine ขึ้น ) ผมจึงได้เรียก Honda มายกรถ ไปที่ศูนย์

วันนี้ วันที่ 9 ผมโทรไปที่ศูนย์ พนักงานแจ้งว่า ช่างลองลบ error code พบว่ารถสามารถเคลื่อนที่ได้ กำลังจะออกไปทดสอบ คาดว่าน่าจะไม่มีปัญหาแล้ว  ซึ่งผมกำลังสงสัยว่า แค่ลบ Error code นี่สามารถแก้ไขได้จริงๆ เหรอครับ   และอาการนี้ เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ

***ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

Honda city ปี 2012  พึ่งวิ่งไปแค่ 55,600 กิโลเมตร  ไม่ติดแก๊ส

ก่อนหน้านี้เมื่อราวๆ เดือนมีนาคม ผมแจ้งศูนย์ให้ช่วยเชคเรื่องเกียร์หอน  ช่างศูนย์แจ้งว่า น่าจะหอนจริง และคาดว่าเครมได้แน่นอน แต่พอทาง Honda Thailand  มาตรวจสอบ กลับบอกว่า ปรกติ เป็นแค่เสียงเกียร์ทำงาน  
   ณ ขณะเกิดอาการนี้ ผมพบว่า ผมได้ยินเสียงหอน ดังมากขึ้น เป็นถี่มากขึ้น

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ดูๆเหมือนเป็นที่เกียร์เลย ถ้าเรื่องนี้แล้วศูนย์ก็ไม่อยากทำให้สักเท่าไหร่ แม้แต่ซ่อมยังไม่อยากทำเลย
เปลี่ยนนี้ถ้าไม่ถึงเถียดก็ไม่เปลี่ยนให้ง่ายๆ ต้องพังแบบค้อนปอนทุปกันเลยทีเดียวละ เห็นได้จากเรารู้สึกว่ามันผิดปกติ
แต่พอศูนย์ก็จะบอกว่าปกติทำนองนี้ ของผมนี่ก็มีเสียงแปลกเหมือนกัน ตอนออกตัวชอบดังแกร๊ดๆๆๆ ฟังๆแล้วจับเสียงดูเหมือนอยู่ด้านหน้าฝั่งซ้ายมือแถวเกียร์เลย ปัญหาคือมันไม่ดังตลอดแล้วแต่จะอยากดัง บางวันก็ดัง บางวันก็ไม่ดัง ตอนอยู่กะเราดังเกือนทุกวัน พอเอาเข้าศุนย์พาช่างไปวิ่งเช็ค แม่ม ไม่มีเสียงสักแอะ ผมเลยลองอัดคลิปเสียงไปให้ฟัง ผมเลยถามช่าง(ผู้ผ่านการซ่อมอะไรต่อมิอะไรมา)ว่าอาการแบบนี้น่าจะเป็นที่เกียร์ไหมเค้าก็บอกว่าไม่แน่ใจ ต้องให้ได้ยินเสียงก่อน ผมบอกเอ้ามันไม่มีวิธีเช็คหรือไง เค้าก็บอกถ้าไม่เกิดอาการก็ไม่รู้จะเช็คหรือซ่อมยังไง ไอ้เราบางที่ก็นึกว่าพอได้ยินเสียงแล้วน่าจะอ๋อ มันเป็นอาการ.....ตามประสาช่างที่เคยผ่านต่อมิอะไรมา ก็สูญเปล่า ในใจคิดว่าถ้าเป็นที่เกียร์จริงก็คงจะประมาณนี้ละ คือไม่อยากทำให้
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

รบกวนถามหน่อยครับ
เปลี่ยนน้ำมันเกียร ไปตอนไหน กี่ครั้งครับ

น้ำมันเกียร์ออโต้รถฮอนด้าต้องซื้อของศูนย์มาเปลี่ยนเท่านั้นนะครับมิฉะนั้นเกียร์จะพังเตืนทุกท่านด้วยครับ
รับปรึกษาปัญหาและซ่อมรถเก๋งฮอนด้าทุกรุ่นประสบการณ์หัวหน้าศูนย์บริการฮอนด้าขอนแก่นมากกว่า15ปีพร้อมรับประกัยงานซ่อม 081 0584 750 ช่างไก่

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host