"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เทคนิคการดูแลรักษารถยนต์ ถนอมเครื่องยนต์อย่างถูกวิธี

เทคนิคการดูแลรักษารถยนต์ ถนอมเครื่องยนต์อย่างถูกวิธี
เพื่อทะนุถนอมอายุการใช้งานรถของท่านให้ยืนยาว

1. เติมน้ำมันล้นถังไม่เป็นผลดี
     ในสภาพอากาศร้อนจัดอย่าเติมน้ำมันจนล้นถัง เพราะความร้อนจะทำให้เพิ่มความดัน มีผลทำให้น้ำมันขยายตัวลื่นไหลออกจากถังเกิดอันตราย สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ

2. อย่าขับรถจนน้ำมันหมดถัง
    การขับรถจนน้ำหมดถัง จะทำให้เครื่องกรองน้ำมันมีโอกาสเสียได้มาก เนื่องจากตะกอนบางอย่างที่สะสมอยู่ในถังจะไปค้างที่เครื่องกรอง

3. เช็คระยะและเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเมื่อครบระยะ และเลือกน้ำมันเครื่องที่เหมาะกับระบบรถตัวเราเองนะครับ
    เช่นรถผมใช้ระบบแก๊ส LPG ผมเลือกใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ อย่าง Yukon Infinite ที่ได้รับการพัฒนาเพื่อช่วยลดแรงเสียดทานในเครื่องยนต์
   และเป็นน้ำมันเครื่องที่รองรับรถที่ใช้ระบบแก๊สได้เป็นอย่างดี ผลจากการใช้ผมขับได้ลื่นและไม่เจออาการเครื่องสะดุดเลยครับ
   ดังนั้นการเลือกใช้น้ำมันเครื่องให้เหมาะกับรถจึงมีความจำเป็นนะครับ

จาก 3 ข้อที่กล่าวมา เป็นเทคนิคง่าย ๆ ที่เราสามารถใช้กับรถของเราได้นะครับ เพื่อนๆท่านไหนมีวิธีดูแลรักษารถอย่างไรบ้างมาแชร์กันนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host