"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
วิ่งมา 17xxxx แล้วคับผม  ใช้ 10w40 ได้ไหม
dtk001 โพสต์เมื่อ 23/3/2016 21:08

100000 ขึ้นไปใช้ w40 ไปยาวๆเลยครับ
แต่ถ้ายกเครื่องมาใหม่ ใช้ w50
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตัวหน้า ใช้ 0 หรือ 5 ครับ
ส่วนตัวหลัง 30 ก็พอ ลองดูก่อน แล้วตรวจน้ำมันเครื่องบ่อยๆ ถ้าพร่องให้ใช้เป้นตัว 40 แทน
สรุป 0W -30 หรือ 5W -30  ประมาณนี้ไปก่อน
แล้วเน้นเปลี่ยนบ่อยๆตามระยะอย่าให้เกิน ใช้ของ ปตท.ก็ได้ใกล้ๆบ้าน 9 ร้อย - ไม่เกิน พันห้า ได้สังเคราะห์แท้ด้วย

ส่วนน้ำมันเกียร์ตอนนี้ใช้ของยี่ห้ออะไรอยู่ ราคาเท่าไรอ่ะ (ปกติผม 20,000 เปลี่ยน เน้นไม่แพงแต่เปลี่ยนบ่อย)
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

จริงๆ มันอยู่ที่สภาพความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์+ลักษณะการใช้งานครับ

ถ้าถามว่าใช้ได้ไหม ได้แน่นอน ครับ ของผม ใช้ปตท Synthetic SAE 5W-40 ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

แนะนำ Motul H-Tech 100 Plus  5W30 ครับ

ตอนนี้ 184000 กม. ยังใช้ 5w30 cusco เกรดดีๆเอาอยู่วิ่งทางไกล 300-500 กม ยาวๆ น้ำมันไม่มีขาดพร่อง
วิ่ง 120-140 กม/ชม ตลอดทาง

ไว้สองแสนโล จะไปใช้ 0w40 โมบิล ยาวๆคงกินน้ำมันเชื่อเพลิงขึ้น

ตามเพื่อนๆบอกครับ

ถ้าไม่ได้ลากรอบสูงบ่อยๆ และน้ำมันเครื่องไม่หาย 0w30 หรือ 5w30 ก็พอ
แต่ถ้าลากรอบสูงบ่อยๆ หรือน้ำมันเครื่องเริ่มหายก็ไป 0w40 ครับ

ตอนนี้วิ่งครบ 190000 กม เช็คระดับน้ำมันหลังวอมเครื่องอุ่นๆ แล้วดับเครื่องทิ้ง 5-8 นาที วัดขึ้นมาเต็มก้านบน ว่าจะลากให้ได้ 12000 กม ดู ตอนนี้ใช้สังเคราะห์แท้ 5w30 อยู่  

หมดรอบนี้ว่าใช้ยี้ห้อเดิมแต่เิ่มไป 5w40 ดูมันกินน้ำมันเชื่อเพลิงกับอืดในการขับขี่มากไหมคับ
น้ำมันเกียร์ใช้ของศูนย์คับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host