"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เพื่อนๆใช้น้ำมันเครื่องเกรดไหนยี้ห้ออะไรกันบ้างคับ

ผมใช้ City 09 วิ่งมา 170000 กม ตอนนี้ใช้น้ำมัน โมตูล สังเคราะ 5w30
รู้สึกว่าควรไปใช้ เกรดหลัง 40 ได้หรือยัง

เพื่อนๆใช้ตัวไหนมาแชร์กันหน่อยคับ

น้ำมันเกียร์ใช้ของยีห้ออื่นได้ไหม
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอนนี้วิ่งครบ 190000 กม เช็คระดับน้ำมันหลังวอมเครื่องอุ่นๆ แล้วดับเครื่องทิ้ง 5-8 นาที วัดขึ้นมาเต็มก้านบน ว่าจะลากให้ได้ 12000 กม ดู ตอนนี้ใช้สังเคราะห์แท้ 5w30 อยู่  

หมดรอบนี้ว่าใช้ยี้ห้อเดิมแต่เิ่มไป 5w40 ดูมันกินน้ำมันเชื่อเพลิงกับอืดในการขับขี่มากไหมคับ
น้ำมันเกียร์ใช้ของศูนย์คับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตามเพื่อนๆบอกครับ

ถ้าไม่ได้ลากรอบสูงบ่อยๆ และน้ำมันเครื่องไม่หาย 0w30 หรือ 5w30 ก็พอ
แต่ถ้าลากรอบสูงบ่อยๆ หรือน้ำมันเครื่องเริ่มหายก็ไป 0w40 ครับ

ตอนนี้ 184000 กม. ยังใช้ 5w30 cusco เกรดดีๆเอาอยู่วิ่งทางไกล 300-500 กม ยาวๆ น้ำมันไม่มีขาดพร่อง
วิ่ง 120-140 กม/ชม ตลอดทาง

ไว้สองแสนโล จะไปใช้ 0w40 โมบิล ยาวๆคงกินน้ำมันเชื่อเพลิงขึ้น

แนะนำ Motul H-Tech 100 Plus  5W30 ครับ

จริงๆ มันอยู่ที่สภาพความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์+ลักษณะการใช้งานครับ

ถ้าถามว่าใช้ได้ไหม ได้แน่นอน ครับ ของผม ใช้ปตท Synthetic SAE 5W-40 ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

ตัวหน้า ใช้ 0 หรือ 5 ครับ
ส่วนตัวหลัง 30 ก็พอ ลองดูก่อน แล้วตรวจน้ำมันเครื่องบ่อยๆ ถ้าพร่องให้ใช้เป้นตัว 40 แทน
สรุป 0W -30 หรือ 5W -30  ประมาณนี้ไปก่อน
แล้วเน้นเปลี่ยนบ่อยๆตามระยะอย่าให้เกิน ใช้ของ ปตท.ก็ได้ใกล้ๆบ้าน 9 ร้อย - ไม่เกิน พันห้า ได้สังเคราะห์แท้ด้วย

ส่วนน้ำมันเกียร์ตอนนี้ใช้ของยี่ห้ออะไรอยู่ ราคาเท่าไรอ่ะ (ปกติผม 20,000 เปลี่ยน เน้นไม่แพงแต่เปลี่ยนบ่อย)

วิ่งมา 17xxxx แล้วคับผม  ใช้ 10w40 ได้ไหม
dtk001 โพสต์เมื่อ 23/3/2016 21:08

100000 ขึ้นไปใช้ w40 ไปยาวๆเลยครับ
แต่ถ้ายกเครื่องมาใหม่ ใช้ w50

10w40 ดีกว่ารถวิ่งมา 18xxxx

ตอบกลับ 4# dtk001

น้ำมันเครื่อง Yukon infinite ตอนนี้มี 5w-30 นะ ลองดู ในเว็บนี้ ครับ
    www.yukonlubricants.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host