"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

รถกระตุกและสะอึก

รถผมมีอาการขับแล้วกระตุกและสะอึก รถ Honda city zx ออกปี 2008 วิ่งมาได้ 170000 กิโล
น่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ เคยเปลี่ยนหัวเทียนไปเมื่อ 120000 ตอนนั้นก็สะอึกเหมือนกัน เปลี่ยนแล้วก็หายครับ
อาการน่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
1.ฟลายวิน
2.คอยล์
3.หัวเทียน

รอผู้รู้มาช่วยตอบที่ครับ

ปล. แนะนำอู่ให้ด้วยครับ ผมอยู่เพชรเกษม 81
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เคยเปนครับเปิดไฟเปิดแอร์โคตรสะอึกกระชาก ผมเปลี่ยนหัวเที่ยน คอยล์ใหม่หมดหายครับ พร้อมตังวาล์ว ล้างปีกผีเสื้อ ยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ สายพานหน้าเครื่องเปลี่ยหมดเงียบกริบเลยท่าน ฟลายวิลก่เปลี่ยนที่หายคือเสียงดังตอนเปิดแอร์ครับผมเปลี่ยนของนอกที่เปนแบบมีฝาปิดตรงสปริง
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/3/2016 10:52 โดย serm92002

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/3/2016 10:51 โดย serm92002

ผมมีอาการเหมือนกัน เกิดขึ้นตอนเลขไมล์ 250,000 km. เปลี่ยนหัวเทียนแล้ว และล้างปีกผีเสื้อแล้ว ไม่หาย เลยเช็คที่ที่คอล์ยจุดระเบิดครับ วิธีแก้ไขเบื้องต้นว่าใช่ที่คอล์ยหรือไม่ ช่างใช้เทปดำพันรอบคอล์ย และลองวิ่งดูครับ ยังไม่ต้องเปลี่ยนอะไหล่ ถ้าอาการหายแสดงว่าเป็นที่คอล์ยชัวร์  อะไหล่ที่ศูนย์ตัวละเกือบ 1,800-2,000 ครับ ไม่รวมค่าแรงต้องเปลี่ยนทั้ง 4 ตัวครับ อาการหายขาด  แนะนำอย่าซื้ออะไหล่เทียมน่ะครับ โดนมาแล้วไม่จบ

ของผมวิ่งได้ 170000 โลมีอาการแบบนี้ เปลี่ยนหัวเทียนลองดูบังเอิญช่วงเปลี่ยนหัวเทียนเห็นตราบน้ำมันออกมาตรงหัวเทียนเยอะช่างเลยบอกว่าลูกยางวาวเสื่อมสภาพรั่วเปลี่ยนลูกยางฝาวาวใหม่หายเลยครับอาการ

ส่วนมากรถใช้แก๊สครับ มันร้อนคอยล์รั่วมันร้อนครับเปลี่ยนแต่หัวที่เสียได้ครับ หัวที่มีคราบเขม่าหรือรอยแตกมันจะลาโลกแล้วครับ ของเทียนอย่าใช้เลยเดวก่เสียอีก เอาของศุนดีกว่าเจ็บแต่จบ

ท่าน serm92002 รถท่านวิ่งเยอะมากเคยทำไรกับเกียร์บ้างยังครับ ของผม 130000 หวั่นๆๆเหมือนกันเรื่องเกียร์

ตอบกลับ 6# tunwa1234

เรื่องเกียร์ยังไม่เป็นปัญหาครับ เคยอ่านผ่านๆตามาว่า เจ้า zx มักมีปัญหาเรื่องเกียร์เมื่อเข้า 200,000 โล แต่ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน OK ดีครับไม่มีอาการใดๆ

เพิ่มเติมอีกนิดครับ สำหรับเทปพันคอยล์จุระเบิด ควรใช้เทปละลาย 3M พันประมาณ 3 รอบ จะดีที่สุดครับ หากใช้สายไฟธรรมดาก็พอกล้อมแกล่มไปบ้าง แต่ไม่นานก็รั่วและสะอึกอีก แต่พอใช้ 3M แล้วใช้มาสักพักยังไม่เจออาการครับ

รถผมซิตี้ 09 ครับ อาการกระตุกตอนเช้าเกียร์ D แล้วเหยียบเบรก หัวเที่ยวเปลี่ยนแล้วก้อไม่หาย ช่างบอกน่าจะเป็นที่คอยล์ แต่เค้าบอกรอให้อาการหนักกว่านี้เพราะอาจไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทั้ง 4 ข้าง เช็คราคา ข้างละ 2400 บาท

ตอบกลับ 8# boatie

เปลี่ยนคอยล์ที กระเป๋าลีบเลยครับ ผมพันคอยล์ ใช้มากนานแล้ว ยังไม่เจอปัญหาครับ หากรอเป็นอาการหนักๆกลัวอย่างเดียวคอยล์หักครับ คราวนี้ต้องเปลี่ยนแน่ๆ

น่าจะคอยล์ นะครับ ของผมก็เป็นอาการเดียวกันเลยครับ เปลี่ยนคอยล์เสร็จหายทันที แต่ก็ควรเปลี่ยนหัวเทียนด้วย เพราะเปลี่ยนตอน 120,000 ตอนนีก็วิ่งไปแล้ว 50,000 แล้ว ถ้าคอยล์เสื่อมก็ส่งผลให้หัวเทียนเสื่อมเร็วด้วยครับ ควรเปลี่ยนคู่กันเลย ถ้าจะเอาจบเลยก็เข้าศูนย์เลยครับ ราคาแรงแต่จบ คอยล์อย่างเดียวก์ตัวละ 1,900 ทั้งหมด 4 ตัว หัวเทียนต่างหาก ไม่แน่ใจราคา หรือถ้างบน้อย มีของเทียบครับ ใช้ได้เหมือนกัน มีสองรุ่น ราคา 1,300 กับ 850 แล้วแต่จะเลือก หาได้ในบอร์ดขายของเลยครับ จบเหมือนกันถ้าไม่คิดมาก ของผมจัด 850 ไป 4 ตัว ทั้งหมด 3,400 บาท จบเลย เปลี่ยนเองได้ไม่ยากครับ ไม่ต้องไปจ้างเสียตังเพิ่ม ฝากเป็นข้อมูลครับ
YNWA

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host