"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เล่าสู่กันฟัง เรื่องของเบรค

ปัญหาเดิมเบรคแล้วสั่น และตรวจสอบแล้วผ้าเบรคเริ่มหมด จึง...
1. เจียร์จานเบรค เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ กล่องสีแดง
  - มีอาการ เบรคเอาไม่ค่อยอยู่ คล้ายเบรคแข็ง ๆ ต้องใช้แรงเบรคเยอะกว่าเบรคติดรถ
2. จึงทำการเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่(อีกครั้ง) กล่องสีเหลือง

3. ทำการตรวจน้ำมันเบรคแล้วปรากฎว่า ฝาน้ำมันเบรคปิดผิดด้าน สังเกตตรงลูกศรชี้
    จึงแก้ไขให้ถูกต้อง

4. ผลที่ได้หลังเปลี่ยนผ้าใหม่(กล่องสีเหลือง)
   - เบรคดีขึ้น ใช้แรงเบรคน้อย ใกล้เคึยงกับผ้าเบรคติดรถ สำคัญตรงที่ว่า ราคาถูกกว่าของ0
     ประมาณ 3.8 เท่า
   - อาการเมื่อเจอทางแยกเมื่อเบรคก่อนจะเลี้ยว(คิดตามนะครับ) ใช้แรงเบรคเยอะ
     พอปล่อยเบรค แล้วเริ่มแตะคันเร่ง ต้องใช้แรงเร่งเยอะมาก พอเปลี่ยนผ้าเบรคแล้ว
     และแก้ไขฝาปิดน้ำมันเบรคแล้ว อาการดังกล่าวหายไป สามารถกดคันเร่งเพียงเบา ๆ
     รถก็ทะยานออกตัวไปอย่างง่ายดาย

.
.
.

ขออนุญาตชี้แจงว่า มันเป็นเพียงรู้สึกส่วนตัวครับ หากผิดกฎลบได้เลยครับ
แต่ถ้าหากใครมีปัญหาเหมือนอย่างของผม ลองแก้ไขรถท่านดูครับ อย่างน้อย
ลองแก้ไขฝาปิดน้ำมันเบรคก่อนก็ได้ แล้วลองสังเกตดูว่า มันเป็นอย่างที่ผมอธิบายไว้
หรือปล่าว(ถ้าไม่มีผล ผู้ผลิตรถจะทำลูกศรไว้บนฝาปิดทำไม...เนาะ)
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผ้าเบรค กล่องแดงยี่ห้ออะไร
กล่องเหลืองยี่ห้ออะไร
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตามๆๆๆๆๆๆด้วยคนครับ
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

ตอบกลับ 2# SoDaZaaaaa

แดง = Ferrodo
เหลือง = Girling

แจ่มครับ

รายงานผล
หลังจากใช้งานไปประมาณ หนึ่งพันกิโลเมตร ความรู้สึกการใช้เบรค "ดีมาก" เบรคเอาอยู่ มั่นใจ เบรคแล้วไม่สั่น ควบคุมรถได้ง่ายขึ้น มีฝุ่นบ้างเล็กน้อยครับ ไม่ต่างจากของเดิมที่ติดรถมากมากนัก

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

{:4_363:}

ฝาน้ำมันเบรคปิดผิดด้านยังไงงงครับ

วันนี้เปลี่ยนสายพานพร้อมลูกปืนลูกรอก
รถวิ่งแสนแปด เกือบแสนเก้าร้อย กม.
สภาพสายพานยังใช้ได้

แต่ที่น่าตกใจ คือ ตัวลูกปืน ของติดรถเป็น
NSK ของที่มาแทนที่ KOYO คือของเก่ามันฝืดมาก ประมาณว่าม้าหายไปตัวหนึ่งเลยก็ว่าได้

สายพานดี แต่ลูกปืนไม่ดี รถก็ไม่สมบูรณ์นะครับ
กะเอาคร่าว ๆ สายพานและลูกปืนติดรถ น่าจะมีอายุประมาณแสนห้าหมื่นโล
ส่วน อะไหล่ที่ซื้อมาเปลี่ยน น่าจะ แสนหนึ่ง ก็พอแล้ว
อ้อ...ลืม ค่าของ/ค่าแรง
สายพาน 250 ลูกปืน 85 ค่าแรง 150 บาทไทย

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host