"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เสียงเข้ารถ มีทางแก้

มีใครเบื่อกับเสียงเข้ารถ เวลาขับเร็วๆบ้างครับ

ผมคนนึงเบื่อมาก หาทางแก้อยู่นาน
ได้ไปเจอกระทู้นึงในPantip(DIY) เลยลองทำตาม

วิธีก็คือ..ยัดสายยางขนาดเล็กเพิ่มเข้าไปในยางขอบประตูรถทั้ง4บาน

อุปกรณ์ 1.สายยางขนาดเล็ก(เล็กกว่ายางขอบประตู) ความยาวเท่าขอบประตู
          2.WD40(เป็นน้ำยาช่วยหล่อลื่น) อาจใช้น้ำยาล้างจานผสมน้ำได้ครับ

ผลลัพธ์ : เสียงเข้ารถเงียบขึ้นประมาณ60-70% (ความรู้สึกผมเองนะครับ)

สรุปคชจ. สายยางเมตรละ 6บาท
            -ประตูหน้า บานละ 4เมตร
            -ประตูหลัง บานละ 3.5เมตร
ทั้งหมด 15เมตร =90บาท

ไม่ต้องไปเสียเงินแพงครับ
ใครสนใจลองดูครับ ถ้าไม่ชอบสามารถถอดได้ครับ

ข้อเสีย: ประตูจะปิดยากขึ้นนิดนึงครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

Install by khemtat-l[at]hotmail.com

มีรูปมั๊ยคับ
[img][/img]

ตอบกลับ 3# nutyzx

รูปอะไรหรอครับ

ถ้าอุปกรณ์ เดี๋ยวจัดให้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/11/2015 08:07 โดย Aung-Pao

รูปสายยาง ครับ ขนาดที่ผมใช้คือความกว้างพอดีกับช่องว่างของยางขอบประตูรถครับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

ขอข้อมูลรูปประกอบได้ป่าวครับ รบกวนส่งทางเมล์ nasru2527@gmail.com ขอบคุณครับ

ตอบกลับ 7# nasru2527

ข้อมูลอะไรหรอครับ เพราะที่อธิบายด้านบนน่าจะละเอียดแล้วมั้ยครับ

แต่ถ้ามีอะไรสงสัย สอบถามได้ครับ

สุดยอดครับ เดี๋ยวไปซื้อสายยางมาลองทำดู เมตรไม่กี่บาทเอง ขอบคุณครับ

แปะให้ เผื่อใครต้องการะเอียดๆ เดี๋ยวลองเหมือนกันค่ะ
http://topicstock.pantip.com/rat ... 0322/V10660322.html

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host