"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ยุมีเรื่องถามความแตกต่างระหว่าง คิกดาว กับ เหยียบแล้วปล่อยครับ

Kick Down(ไม่แน่ใจใช่คำนี้หรือป่าว) หรือ  การกดกระแทกคันเร่งให้รอบจี๊ดขึ้น แล้ว ปล่อย เพื่อให้รอบตก(แต่ความไวยังคงเดิม) แล้วกลับมากดต่อ เพื่อให้รอบจี๊ดขึ้นอีก ในขณะที่ความเร็วเพิ่ม ใช้ในการแซง หรือ ช่วงเวลาที่ต้องการความเร็วแบบกระทันหัน (ช่างไม่แน่นำให้ทำบ่อย)

เหยียบแล้วปล่อย แล้วกลับมาเหยียบต่อ คือการ เหยีบคันเร่งค้าง พอถึงช่วงเวลาหนึ่งเราถอนคันเร่ง รอบจะตก ความเร็วจะลดลง แล้ว กลับไปเหยียบใหม่ ให้ความเร็วเพิ่ม ใช้ในการเดินทางไกลๆ หรือ เดินทางปกติ เมือรู้สึกเมื่อล้าจากการกดคันเร่ง

ผมอยากทราบว่ามันต่างกันยังไง ในเมื่อ เหยียบบ่อย เหยียบปล่อย มันก็คือ การคิกดาว ไม่ใช่หรอครับ มันก็น่าจะส่งผลเสียทั้งคู่ หรือยังไง อะไร งง อธิบายทีครับ

อีกเรื่องคือ เมื่อเหยียบคันเร่งค้าง ในเกียร์ออโต้ รอบเครื่องจะวิ่ง ไปที่ เลข3 ไปเลข4 แล้วเข็มจะตกลงมาที่เลข3 แล้วกลับไปเลข4 ใหม่แล้วก็เพิ่มขึ้น แล้วก็ เข็มตกลงมาอีก (ในขณะที่เราเหยียบค้างนั้นความเร็วก็เพิ่มขึ้นด้วย) มันปกติใช้ไหมครับ หรือ ควรเหยียบแล้วปล่อยแล้วเหยียบใหม่ดี
ช่วยตอบด้วยครับ ถามช่างมาสองสามคน ตอบไม่เหมือนกันสะกคน บางคนก็บอกทำได้ บางคนก็บอกเหมือนกัน บางคนก็บอกไม่เหมือนกัน อะไรยังไง ฮ่าๆๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ง่ายๆคลิกดาวท์คือการกดเกียร์ให้ต้ำลงกว่ากว่าที่อยู่ขนะนั้น ทำให้เร่งแซงได้ดีขึ้นพุ่งออก แต่ถ้าเหยียบปล่อยมันยังอยู่เกียร์เดิมมันเหมือนจะเร่งขึ้นแต่มันไม่พุ่งนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แล้วออโต้ เราจะรู้ได้ไงว่าเกียร์ต่ำ เพราะยุใช้แต่ เกียร์ D ไม่เคยใช้ แพทเดิ้ลชิพ ที่พวงมาลัยเลยครับ ฮ่าๆ หรือรอบตกนั้นคือ เกียร์ลดด้วยครับ

Kick Down(ไม่แน่ใจใช่คำนี้หรือป่าว) หรือ  การกดกระแทกคันเ ...
yuzajung โพสต์เมื่อ 15/10/2015 08:53

อีกเรื่องคือ เมื่อเหยียบคันเร่งค้าง ในเกียร์ออโต้ รอบเครื่องจะวิ่ง ไปที่ เลข3 ไปเลข4 แล้วเข็มจะตกลงมาที่เลข3 แล้วกลับไปเลข4 ใหม่แล้วก็เพิ่มขึ้น แล้วก็ เข็มตกลงมาอีก (ในขณะที่เราเหยียบค้างนั้นความเร็วก็เพิ่มขึ้นด้วย) มันปกติใช้ไหมครับ หรือ ควรเหยียบแล้วปล่อยแล้วเหยียบใหม่ดี
แล้วอันนี้อ่าคร้าบ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host