"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สายน้ำมันเบนซินหลุด

พอดีผมใช้ city2012 เข้าศูนย์ 80000 กิโล  มันจะต้องเปลี่ยนชุดกรองน้ำมันเบนซินด้วย พอใช้รถมา ได้ 3 อาทิตย์ ปรากฎว่ารถสตาร์ทไม่ติด แล้วมีกลิ่นน้ำมันแรงมาก และรั่วใต้ท้องมาก ถามศูนย์ที่ไปเข้ามา เจ้าหน้าที่บอกว่า ถ้าระยะเวลา 3 อาทิตย์ กว่าไม่เกี่ยวกับศูนย์ เลยคิดว่าถ้าเข้าศูนย์ต้องเสียเงินแน่ๆ เลยตัดสินใจถอดคอนโซล กลางตรง เกียร์ ปรากฎว่า สายน้ำมันเบนซินที่ต่อกับกรองน้ำมันหลุด เลยดำเนินการเสียบสาย พอใช้มา 1 อาทิตย์ รถดับกลางถนน อาการเดิม ถอดดู ปรากฎ สายหลุดอีก เลยตัดสินใจเอาเทปพันสายไฟพันเลย อย่าถามว่าศุนย์ อยู่แถวแยกบางปะแก้ว พระราม 2
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กรณีนี้ จะเป็นอันตรายหรือไม่ หากสายน้ำมันหลุดง่าย และในขณะที่หลุดบริเวณที่น้ำมันไหลออกมามีประกายไฟเกิดขึ้น จะทำให้เกิดเพลิงไหม้ได้ ตัวอย่างเช่น ข่าวรถตู้จอดติดไฟแดง และมีรถปิคอัพจอดติดไฟแดงต่อกัน พอได้รับสัญญาณไฟเขียว บริเวณใต้รถตู้มีน้ำมันเชื้อเพลิงกองอยู่ เกิดประกายไฟที่รถตู้ และลามไปตามน้ำมันที่ไหล เปลวไฟเกิดที่ใต้รถตู้ และลามวิ่งไปตามน้ำมันเชื้อเพลิงที่ไหลออกมาไปลามติดรถปิคอัพไหม้ไปอีกคัน

เห็นว่า ควรนำรถเข้าศูนย์เพื่อตรวจเช็คการต่อสายน้ำมันเพื่อให้เกิดความปลอดภัย ไม่ควรใช้เทปพันสายไฟพันไว้แล้วไม่ตรวจสอบ ไม่น่าจะปลอดภัยน๊ะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เพิ่มเติม จุดนี้น่าจะมีคลิปล็อคสายน้ำมันด้วยน๊ะาครับ

รับประกันหลังซ่อมน้อยจังครับ ศูนย์ที่ผมไปเปลี่ยนอย่างน้อยก็3เดือนล่ะครับถ้าจำไม่ผิด แต่แบบนี้เข้าไปเซ็คดีกว่าครับอันตรายครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host