"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เพื่อน ๆ แนะนำวิธี ตรวจสอบ ลูกปีนล้อ ... ต้องทำอย่างไรครับ

HONDA City ZX 05 วิ่งประมาณ 1.4 แสน รู้สึกมีเสียง หอน ส่งสัยเป็นลูกปีนล้อ แต่ก็ไม่แน่ใจ ... มีวิธีตรวจสอบเบื่้องต้น ด้วยตัวเอง ไหมครับ

ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

คราว ๆ นะครับ
1. เอาแม่แรงยกล้อให้ลอย
2. หมุนล้อ ด้วยมือ ให้ล้อหมุนๆ (อาจต้องหาผู้ช่วยคอยหมุนล้อให้)
3. ขณะที่ล้อหมุน ๆ อยู่นั้น เอามือจับที่บริเวณที่ใกล้กับลูกตำแหน่งลูกปืน หรือถ้าข้างหลังก็คานหลัง
4. ขณะล้อหมุน ให้สังเกต เสียง และมือที่จับบริเวณใกล้ ๆ กับลูกปืนสั่น ๆ หรือไม่

ถ้าสั่น ๆ ๆ ๆ เบื้องต้นก็น่าจะลูกปืนล้อมีปัญหา สั่นเบา สั่นแรง ก็บอกได้ว่ามีปัญหามากน้อยแค่ไหน (อาจต้องใช้ประสบการณ์)

คนอื่นอาจมีวิธีอื่นนะครับ รอคำตอบท่านอื่นอีกแล้วกันครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณครับ ...
Natt:)

ที่จริงลองวิ่งดูปิดเพลงถ้าได้ยินเสียงวี๊ดๆ ดังมาจากล้อไหนก็ล้อนั้นลูกปืนแตกแล้วครับแต่มากแต่น้อยแล้วแต่ว่าเราจะวิ่งเร็วแค่ไหนด้วย ถ้าไม่ชัวร์ให้ร้านยางเข้าเครื่องปั่นล้อ ให้ดูก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
Natt:)

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host