"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

อาการสะดุด เหมือนลูกสูบไม่ทำงานครับ

ขอความรู้และความช่วยเหลือหน่อยครับ คือ รถมีอาการสะดุดครับ เวลาเครื่องทำงานมีเสียงดังที่กรองอากาศ แต่ไม่ดังมาก เข้าเกีย เดินหน้าถอยหลังเหมือนจะดับครับ ไม่รู้ว่าเปฌนอะไรครับ
ผมใช้zxปี06 เครื่อง vtec ครับ ไม่ติดแก๊ส
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอความรู้ด้วยนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ลองดูที่หัวเทียนครับ ติดครบสูบหรือป่าวครับ แล้วดูรอบเครื่องว่าต่ำหรือไม่ครับ

ดูที่รอบเครื่องถ้าสวิงขึ้นลงเป็นจังหวะและสั่นๆ มี2สาเหตุ 1.ครอย์หัวเทียนรั่ว 2.หัวเทียนเสีย ครับ

เช็คหัวเทียนก่อนว่าบอดไหม

ของผมเคยเป็นเครื่องสั่น และกระตุก แร่งไม่ขึ้นเข้าเช็คที่ศูนย์แจ้งว่าหัวฉีดตัน เปลี่ยนหัวฉีดหายเป็นปกติ  (  ผมใช้รถปี 11 ทางเจ้าหน้าที่ศูนย์ถ่ามว่าผมเติม E20 หรือ E85 หรือเปล่าผมไม่เคยเติม แสดงว่าน้ำมันแก๊สโซฮอลมีปัญหากับหัวฉีด ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้หรื่อไม่

ผมว่าปัญหาไม่ใช่จากน้ำมันหรอกครับ  แต่เป็นเพราะการอุดตันของสิ่งแปลกปนต่างๆ เช่นตะกอนน้ำมัน หรือพวกเศษผงต่างๆมากกว่า

ครับ ขอบคุณครับจะลองเปลี่ยนหัวเทียนดู

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/9/2015 16:10 โดย noth1

ให้ช่างดูหัวเทียนกับคอย์หัวเทียนก่อนครับ แล้วก็ลิ้นผีเสื้อ...ครับเดี่ยวก็เจอสาเหตุ ตัวนี้ไม่มีไรซับซ้อน แต่ผมว่าเป็นที่คอย์หัวเทียนตัวใดตัวเหนึ่งเสื่อมมีไฟรั่ว

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host