"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

แนะนำเรื่องน้ำมันเกียร์หน่อยครับ

คือ ผมอยากเปลี่ยนคับแต่ระยะเปลี่ยนพึ่งวิ่งได้ไม่ถึงห้าพันโล ประมานหกเดือนละ อยากจะเปลี่ยน อยากทราบว่าจะมีผลอะไรมั้้ยคับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ถ้าเกียร์เป็นระบบ CVT ของ HONDA ก็ควรเลือกน้ำมันสำหรับเกียร์ CVT ของHONDAเท่านั้น   ก็ควรจะเปลี่ยนทุกๆ 20000กม.  ดีที่สุดครับ    ถามว่าประมาณ หกเดือนแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเพราะวิ่งน้อย  ถ้าเป็นผมก็คงเปลี่ยนครับ  เพราะน้ำมันเกียร์ราคามันไม่แพงครับ 600-800บาทก็เปลี่ยนได้แล้วครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณครับพี่

ถ้าเปนระยะเดือนละครับเพราะรถวิ่งน้อยกี่เดือนควรจะเปลี่ยนดี

ถ้าเปลียนน้ำมันเกียร์จำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำเครื่องด้วยอะป่าวคับ

ก่อนอื่นผมขออ้างอิงคู่มือของรถยนต์ที่ใช้เกียร์ CVT น่ะครับ   น้ำมันเกียร์จะเปลี่ยนทุกๆ 40,000กม. แต่จากประสบการณ์ของคนหลายคนที่ใช้เกียร์ CVTนั้น  บอกว่าควรจะเปลี่ยนทุก20,000กม. จะดีกว่า  ถามว่ามันเปราะบางใช่ไหม  ผมตอบได้เลยว่าถ้าเทียบกันเกียร์ต่อเกียร์แล้วระหว่าง เกียร์Auto  เกียร์manual  เกียร์CVT  ผมตอบได้เลยว่าใช่   อันนี้ผมกำหนดให้การดูแลทุกอย่างเท่ากันหมดน่ะครับ   แต่สิ่งหนึ่งที่เกียร์ CVT เหนือกว่าคือ ความนิ่มนวล   ความราบลื่นของระบบขับเคลื่อน   ใครที่ขับเกียร์ CVTอยู่แล้วได้ไปขับเกียร์ Auto จะทราบทันทีว่าความราบลื่นมันหายไป   ส่วนตัวผมชอบขับเกียร์ CVT มากที่สุด     ถามว่าถ้ากิโลวิ่งมันน้อยแล้วเราจะมานับเป็นเดือนได้ไหม เอาเป็นว่าเอาตามระยะวิ่ง 20,000 กม.แล้วกันครับ     ส่วนน้ำมันเครื่องจะเปลี่ยนทุกๆ 5,000 กม. สำหรับกึ่งสังเคราห์    และ10,000 กม. สำหรับสังเคราะห์ 100%        การเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนั้นจะเปลี่ยนเร็วกว่าน้ำมันเกียร์ครับ   เพราะฉนั้นถ้า 10,000กม. แรกนี้เราถ่ายน้ำมันเครื่อง   พอถึง 20,000กม  ก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องพร้อมน้ำมันเกียร์ไปเลยครับ   ทำแบบนี้สลับกันไปเรื่อยๆครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host