"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

@@@ พี่ๆค่ะ ยางรถเรา สามารถเปลี่ยนทีละเส้นได้ไหม จำเป็ฯไหมต้องเปลี่ยนเป็นคู่

@@@ พี่ๆค่ะ ยางรถเรา สามารถเปลี่ยนทีละเส้นได้ไหม จำเป็ฯไหมต้องเปลี่ยนเป็นคู่

คือถ้าเส้นไหนไหมสึกมาก  ก็เปลียนเส้นนั้นๆ   หรือ ควรจะเปลี่ยนทีเดียวครบ 4 ล้อ  หรือ 2 ล้อ

พี่ๆแนะนำที  เพิ่งมีรถ  ไม่รู้ควรทำอย่างไร  จะเปลี่ยน 4 ล้อก็  แพงจัง อุอุ  รุ่นท๊อปค่ะ  2013 ขอบ 16

ยางแพงจัง  เปลี่ยนเป็น ขอบ 15 ดีไหมเอ่ย  ยางถูกกว่าหน่อย  555
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

@@@ พี่ๆค่ะ ยางรถเรา สามารถเปลี่ยนทีละเส้นได้ไหม จำเป ...
Kanakum โพสต์เมื่อ 15/5/2015 11:52

ดูสภาพยาง สะพานยาง และ อายุยางครับ
ส่วนตัว 3 ปีเปลี่ยน ทั้ง 4 เส้นเลยครับ ผมถือว่าซื้อชีวิต เพราะยางเป็นสิ่งเดียวที่ยึดติดกับถนน ถ้ายางเกิดแตกเกิดระเบิด ขณะใช้ความเร็ว ก็อาจเกิดอันตรายถึงชิวีตได้ครับ
ผมแนะนำไปเปลี่ยนแม็กใส่ 15 ยางก็จะถูกลงมาอีกครับ ทีแรกผมก็ใส่16 ตัดใจใส่15 ก็เพราะตอนเปลี่ยนยางนี่หละ ราคายาง16 เกิบเท่าราคายาง17 เลย รับไม่ได้แถมหายากอีกต่างหากไซร์นหน้ายางก็ไม่ค่อยมีให้เลือก
ใส่ยาง15 หน้ายาง 195/55R15 เกาะถนนดีขึ้น ราคาประมาณ 2500-3000/เส้น
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ปรกติควรจะเปลี่ยนทั้งหมดสี่เส้นพร้อมๆกัน แต่ถ้ามีเหตุจำเป็น ก็ควรเปลี่ยนเป็นคู่ได้ครับ คู่หน้า คู่หลัง ประมาณนี้ ส่วนการเปลี่ยนเป็นเส้นๆไม่แนะนำครับแต่ถ้าจำเป็นเปลี่ยนได้แต่ไม่ควรใส่นานครับควรรีบเปลี่ยนเป้นคู่ หรือทั้งหมดสี่เส้นครับ

ยางไม่ควรเปลี่ยนทีละเส้นครับ ความสูงต่ำ และสภาพดอกยางที่เปลี่ยนใหม่ จะทำการยึดเกาะต่างกัน เพื่อประสิทธิภาพที่ดีควรเปลี่ยนยกชุด 4 เส้น  ถ้างบจำกัด ก็ให้เปลี่ยนที่ละคู่ครับ

ยาง 1 ชุด ถ้ายึดตามความปลอดภัย ก็ควรเปลี่ยนที่ 50,000 หรือ 3 ปีครับ  แต่ ไม่ใช่ว่าพอเกินแล้วจะใช้ไม่ได้  

จริงๆ ยางสามารถใช้งานได้ยันสึกถึงสะพานยาง (หรือเหลือร่องดอกยางประมาณ 2 มม.)  โดยที่ยังไม่มีสภาพการแตกลายงาหรือบวม ปูด   แต่ประสิทธิภาพของยางก็จะลดๆลงไปเรื่อยตามอายุการใช้งาน ถ้าเรารู้จักสภาพยาง และขับขี่ให้ไม่เกินความสามารถยาง  ปลอดภัยแน่นอนครับ  เช่นฝนตก ก็ลดความเร็วลง ยางเก่าแล้ว ก็ขับช้าลงไปอีก ประมาณนี้ครับ กลุ่มแท๊กซี่ใช้กันจนยางโล้น

ในรถบ้าน ที่เคยเจอ ยางที่หมดอายุเวลาวิ่งมันไม่ได้ระเบิด แต่จะบวมหน้ายางเสียรูปครับ เคยเจอกะตัวเลย ส่วนพวกที่ยางระเบิดมักจะเป็นการปล่อยลมยางอ่อนเกิน หรือบรรทุกเกินพิกัด

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host