"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

แอร์ไม่เย็น เย็นไม่ฉ่ำ ความร้อนขึ้น แก้ DIY ด้วยตังเองก่อน

หน้าคลัชคอมแอร์ไม่จับ พัดลมไม่หมุน แอร์ไม่เย็น เครื่องร้อน อย่าเพิ่งสรุปว่าพัดลมเสีย เปลี่ยนใหม่เกือบครึ่งหมื่น ลองเปลี่ยนรีเลย ราคาหลักร้อยกันก่อนดีไหมครับ ก่อนที่จะไปเสียตังหลายพันถึงหมื่นกันที่ศูนย์
อาการแอร์ไม่เย็นออกแต่ลม อยากซ่อมแอร์ราคาแบบนี้มั้ย

City ปี 11 (Minor changed) รถยังใหม่ แอร์จะเสียอไรกันหน้าครับ ราคาลงบิลแต่ละชิ้นโหดร้ายมากๆ

ข้อมูลจากเวบบอร์ด JAZZ ครับ
ราคา Relay ที่ศูนย์ 450 บาทต่อตัวแถมแทนที่จะได้ Made in Thailand กลับได้ Made in Vietnam

Feedback จากเวป Jazz GE นี่คือสาเหตุว่าทำไมซ่อมแอร์ที่ศูนย์ราคาสูงแถมปัญหาที่แท้จริงไม่ได้รับการแก้ไข

City, JAZZ GE แผงรีเลย์ในห้องเครื่องใช้ 3 ตัว สำหรับระบบแอร์และ ระบบระบายความร้อน

ตำแหน่งกล่อง relay ของ city ปี 2008-2013 อยู่ตรงนี้ครับ

JAZZ GE แผงรีเลย์ใต้พวงมาลัย มีสีดำทั้งหมด 8  ตัว แต่ตัวที่สำคัญต่อระบบเครื่องยนต์มี 2-3 ตัวตามรูปครับ

รูปแสดงกล่องรีเลย์และฟิวส์ของรถ JAZZ GE อยู่ใต้พวงมาลัย

ขอขอบคุณ คุณ Toom ช่วยให้ข้อมูลชีตำแหน่งกล่องรีห้ผมมาศึกษาจนหาข้อมูลรีเลย์ ตลอดจน ภาพถ่ายรีเลย์ตัวเป็นๆ นำไปสู่การจัดหามาแบ่งปันกันใช้ได้
แผนผังการต่อสายไฟของรีเลย์ระบบเลย์ ระบบ แอร์ของ City ครับ รีเลย์ทำงานร่วมกันหลักๆ  3 ตัวควรเปลี่ยนทั้งชุดครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3/5/2015 11:44 โดย art34

นำผังวงจรรีเลย์ระบบแอร์และ ระบบ ECM ควบคุมเครื่องยนต์ และ PCM ระบบส่งกำลัง(เกียร์) มาให้ชมครับ สาเหตู เนื่องจากรีเลย์เสีย (ไฟเช็ครูปเครื่องยนต์ขึ้น code P0685)

ทำไมต้องเปลี่ยน Relay  พัดลมระบายความร้อน
อันนี้ส่งผลกระทบรุนแรงถ้าเครื่อง Over heat คงไม่ต้องบรรยายมากนะครับว่าวุ่นวาย หรือ ต้องเสียเงินซ่อมเครื่อง มากขนาดไหน ที่แน่ๆได้จอดข้างทางแน่
ทำไมต้องเปลี่ยน Relay  พัดลมแผงแอร์
ส่งผลโดยตรงกับพัดลมระบายความร้อนที่แผงแอร์ไม่ทำงาน ส่งผลให้แอร์ไม่เย็นเลย หรือเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง คือ แอร์จะไม่เย็นช่วงอากาศร้อน หรือเย็นไม่ฉ่ำในช่ วงอากาศเย็น เพราะพัดลมแอร์ทำงานไม่ทำบ้าง ยิ่งร้อน ยิ่งร้อนยิ่งไม่อยากทำ
ถ้ารีเลย์พัดลมแอร์ หรือ พัดลมความร้อน เสื่อมแอร์จะไม่เย็นช่วงอากาศร้อน หรือเย็นไม่ฉ่ำในช่วงอากาศเย็น

ทำไมต้องเปลี่ยน Relay หน้าคลัชคอมแอร์  หลักการทำงานของหน้าคลัชคอมแอร์คือ ใช้แม่เหล็กไฟฟ้าดึงดูดหน้าคลับให้มายึดติดกับพูลเลย์หน้าคอมเพสเซอร์แอร์ ดังนั้น ถ้าสวิทย์ไฟฟ้า(รีเลย์) เสื่อมทำงานบ้างไม่ทำบ้าง ทำให้แอร์ไม่เย็นขึ้น มีแต่ลม ดื้อๆแหละครับ

รูปแสดงการทำงานของ Relay  หน้าคลัชคอมแอร์

ทำไมจึงควรเปลี่ยน Relay  ทั้งชุด
•        เหตุผลที่ 1 อุปกรณ์ไฟฟ้าใช้งานมาพร้อมด้วยกัน อายุใช้งานน่าจะใกล้กัน เปลี่ยน 5 ตัวดีกว่าไหม เหมือนการยาง 4 เส้น เปลี่ยนโช้คอัพ 4 ต้น หัวเทียน 4 หัว ลองคิดว่า ถ้าระบบลิ้นปีกผีเสื้อ และ ระบบฉีดน้ำมันรวน เครื่องรวนๆ เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายแล้วกะเงินแค่ไม่เกิน สามร้อยกว่าบาทเอง
•        เหตุผลที่ 2 อุปกรณ์ไฟฟ้าอายุการใช้งานไม่หนีกันมากหรอกครับยิ่งใช้งานมาพร้อมๆกันร้อนๆแบบนี้ จะดีกว่ามั้ยถ้าเปลี่ยนไปเลยแล้วไม่ต้องมาคอยเช็ค กังวล และคราวหน้าคงจะไม่ต้องเปลี่ยนแล้ว เพราะขายรถไปแล้วมั้ง อีกทั้งรีเลย์ระบบแอร์และระบายความร้อนมีการทำงานตัดต่อบ่อย และกระแสไฟฟ้าผ่านสูง ถึงไม่เปลี่ยนแต่ควรมีสำรองไว้ในรถน่าจะดีคิดซะว่ายางอะไหล่ไม่มีตอนจะใช้ก้อวุ่นวาย
•        เหตุผลที่ 3 รีเลย์มีการเชื่อมต่อและทำงานกันเป็นวงจร  (ดูผังสายไฟรีเลย์ระบบแอร์ ระบบระบายความร้อนประกอบ) ถ้าเปลี่ยนส่วนนึงดีแล้ว ที่เหลือไม่ดี การทำงานจะไม่สมบรูณ์ ลองเทียบง่ายๆ เหมือนกับ เอา mainboard computer หรือ มือถือ ไปซ่อมคุณมีความมั่นใจแค่ไหนที่จะใช้ต่อ
•        เหตุผลที่ 4 สำหรับท่านที่ต้องการความสมบรุณ์รีเลย์สีแดง(ระบบคอยด์จุดระเบิดและระบบฉีดเชื้อเพลิง) มีผลกับระบบเครื่องยนต์เช่นกัน กระแสไฟฟ้าผ่านแค่ 15 แอมป์ จึงสามารถใช้ สีดำที่รับกระแสได้ถึง 20 แอมป์ จึงสามารถใช้สีดำได้
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ทำไมควรมี Relay สำรอง
ร้านแอร์ หรือร้านอะไหล่ทั่วไป มีของสต็อกบ้าง ไม่มีบ้าง ถ้าเจอร้านแอร์ซามูไรโดนฟันไปครับ ราคาแพงหลายระดับ เท่าที่ทราบราคาศูนย์ ตัวละ  7xx บาท ไม่เชื่อเช็คราคากันได้เลย 5 ตัว ราคาเกือบ 4 พันบาท เปลี่ยนก่อนเสียมักราคาถูกกว่าเปลี่ยนตอนเสียแล้วครับ (เพราะถ้าเสียแล้วเท่าไรก้อต้องจ่ายคุณคงไม่ขับรถไม่มีแอร์ หรือ รถที่เครื่องยนต์กำลังจะ over heat) อีกทั้งการลองเปลี่ยนรีเลย์ยังเป็นการเปลี่ยนชิ้นส่วนสิ้นเปลืองเบื้องต้นที่ใช้เงินไม่มากและทำได้เองครับภายใน 5 นาที แค่เข้าคิวศูนย์ใช้เวลามากกว่านี้ แถมซ่อมบางที่คิดค่าแรงเปลี่ยนรีเลย์ แถมพ่วงซ่อมจุดที่ไม่เสียอีกด้วย (อารมณ์ว่าเปลี่ยนรีเลย์ ได้เสียกันหลักร้อย มันรวยช้าไป)
สาเหตุที่ รีเลย์ พวกนี้เสียเพราะ
•        ระบบถูกออกแบบมาให้ตัดต่อบ่อยตามสไตล์ รถรุ่นใหม่ๆให้ตัดต่อบ่อยเพื่อประหยัดเชื้อเพลิง (สเปครีเลย์ทั่วไปตัดต่อได้ประมาณ 1 แสนครั้ง เงื่อนไขรับประกันของศูนย์จึงเป็นอะไหล่สิ้นเปลือง เคลมไม่ได้)
•        กล่องแผงรีเลย์อยู่ให้ห้องเครื่องยนต์ที่ค่อนข้างร้อน ยิ่งรถติดๆไม่มีอากาศไหลผ่านเหมือนรถวิ่ง รถเดินเบาติดไฟแดงผมเคยวัดอากาศในห้องเครื่องได้ถึง 80 องศา แต่ขณะที่รถวิ่งอุณหภูมิสูงกว่าอากาศด้านรถกว่านิดหน่อยเท่านั้น ยิ่งขณะรถติดกระแสลมที่พัดลมดูดจากด้านหน้าไหล่ผ่านหม้อน้ำ และรังผึ้งแอร์ ร้อนๆไหลผ่านตัวพัดลมมาโดนแคทท่อไอเสีย ทำให้อากาศในห้องเครื่องร้อนมาก
•        กระแสไฟฟ้าที่ผ่านชุดรีเลย์ระบบแอร์สีดำนี่หนักๆ ทั้งนั้น (สเปก ฟิวส์ 20 amp มากสุดแล้วในแผง  ตามคู่มือ)

คุณสามารถเปลี่ยนรีเลย์ได้ด้วยตัวเองครับง่ายมากไม่ต้องใช้ฝีมือมาก ตามบรรยายข้างล่าง 7 ข้อนะครับ แผงรีเลย์อยู่บริเวณหัวโช้คด้านหน้าซ้ายครับ เปิดกล่องด้วยมือเปล่า ตามรูป

1. ปิดสวิทย์กุญแจ ชักกุญแจออกไปเลยเพื่อความชัวร์ (ห้ามเปลี่ยนรีเลย์ขณะติดเครื่อง หรือ กุณแจอยู่ในสถานะ ON)
2. เปิดกล่องรีเลย์ในห้องเครื่องอยู่บริเวณหัวโช้คด้านคนนั่ง ใช้มือเปล่าบีบสลักสองจุดดังรูปฝาจะอ้าออกเอง ตามรูปลูกศรสีแดง
3. ใช้ผ้าบางๆวางลงบนรีเลย์แล้วใช้คีมจับแล้วดึงขึ้นมาตรงๆ (ระวังหล่นตกลงไปในห้องเครื่อง) ขั้นตอนนี้ แนะนำให้ถอดรีเลย์ที่อยู่ด้านนอก (เบอร์ 1และ 4 ออกก่อนจึงค่อยถอด เบอร์ 2 ออก)
4. เปลี่ยนรีเลย์ ตัวใหม่แทนสังเกตขั้วเสียบให้ตรง ถ้าใส่ถูกจะกดลงได้อย่างง่าย (ตรวจสอบทุกตัวเสียบให้แน่น)
5. วิธีทดสอบรีเลย์พัดลมด้านหน้าทั้งสองตัวว่าใช้ได้หรือไม่ หรือเช็คว่ารีเลย์ตัวเก่าเสื่อมเสียหรือไม่ ให้เปิดแอร์ เปิดปุ่ม A/C แล้วไขกุญแจให้ถึงล็อกสุดท้ายก่อนจะสตาร์ท (ไม่ต้องสตาร์ท) ให้สังเกตพัดลมทั้งคู่หมุนหรือไม่ ให้ทดสอบซ้ำหลายๆครั้งโดยกด A/C เปิดๆปิดๆ 10 ครั้ง พัดลมด้านหน้าต้องหมุนทั้งสองตัวและหน้าคลัชคอมแอร์ต้องจับทุกครั้ง
6. วิธีทดสอบรีเลย์คลัชคอมแอร์ ติดเครื่องเปิดแอร์และเปิดปุ่ม A/C  ถ้าคอมแอร์ตัดต่อปกติ สังเกตจากการเสียงแต้กได้ครับ เสียงดังอยู่แล้วรุ่นนี้ ถ้าไม่ยินเสียงให้ใช้ไฟฉายส่องดูที่หน้าคลัชตรงไปเลยครับว่าจับ สลับ ปล่อยบ้างหรือเปล่า ไม่ว่าเปิดแอร์มากหรือน้อยคอมตัดต้องตัดต่อบ่อยๆ แทบทุกไม่เกิน 1 นาที
7. ทดสอบผ่านแล้ว ปิดฝาครอบแผงรีเลย์ได้เลย

มาดูจะใส่รีเลย์รุ่นไหนดี รบกวนดูกระทู้ซื้อขายของผมนะครับ ลงตรงนี้จะเข้าข่ายผลิดนโยบายบอร์ด

Relay ของ Honda มีทุกรุ่นนะครับ รุ่นรุ่นเก่ารุ่นใหม่มีหมดครับ ของที่ผมมีเป็นสินค้าใหม่ Made in Japan ทั้งหมดนะครับ ยี่ห้อแตกต่างกันต้องลงรายละเอียด ก่อนสอบถามกรุณาดูที่รถของท่านก่อนว่าหน้าตาเทียบรุ่นกันได้ไหมนะครับป้องกันการเสียเวลาจัดส่งไปและกลับนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host