"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สอบถามอาการวิ่งเร็วเกิน 120 รู้สึกช่วงล่างสั่น ๆ

สวัสดีครับ อยากสอบถามปัญหารถหน่อยครับ

พอดีช่วงหยุดสงกรานต์นี้ ผมไปต่างจังหวัด เมื่อก่อน เหยียบขึ้น 140 ไม่มีอาการสั่นหรือเสียงดังอู้ ๆ แต่อย่างใด

แต่ประมาณมีนาคมที่ผ่านมา ผมได้ไปเปลี่ยนบูซปีกนกและลูกปืนล้อหน้ามา จึงอยากสอบถามว่า

1. อาการเวลารถวิ่งเกิน 120 มีเสียงดังอู้ๆ และช่วงล่าง(บริเวณล้อหน้า) สั่นๆ เกิดจากสาเหตุอะไร
2. เป็นที่ศูนย์ล้อรึเปล่า และต้องแก้ไขยังไงครับ?
3. หากไม่ใช่ศูนย์ล้อ จะเกี่ยวกับอะไร?

รบกวนขอข้อมูลและข้อเสนอแนะด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

รถผมก้อสั่นนะ ลองไปถ่วงล้อ ช่างที่บีควิกบอกว่ายางรถผมไม่กลมอ่ะ งง เกี่ยวมั้ยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เบื้องต้นเข้าอู่ SUC Honda ที่ออเงิน ช่างเช็คแล้ว สรุปเป็นที่เพลาขับทั้งตัวในและนอก T^T งานเสียตังค์ก็มา ฮืออออ

ตอบกลับ 13# FAST7478

ครับผม จะเร็วก็เฉพาะถนนโล่ง ๆ แหละจ้า รถเยอะ ๆ ไม่เกิน 120 หรอก

อย่าขับเร็วกันเลยครับ  คนข้างหลังยังคอยเราอยู่   อีกอย่างกล้องจับความเร็วก็เริ่มเยอะแล้ว ตั้งสติก่อนสตาร์ทดีที่สุดครับ

ตอบกลับ 9# hs5vzc

160 ก็รถโคลงเคลงละครับ T^T 170 คงบินได้ - -"

ตอบกลับ 10# FAST7478

ผมไปถ่วงแบบถอดล้อมา เดี๋ยวคงต้องไปลองถ่วงแบบจี้และตั้งศูนย์เลยดูครับ ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

ปล.เปลี่ยนลูกปืนและบูซปีกนกทั้งสองข้างครับ

ลูกปืนล้อหน้าเปลี่ยนสองข้างเลยหรือปล่าวครับ  ถ้าสองข้างเลยแล้วมีอาการสั่นและหอนด้วย  คงต้องไปถ่วงล้อดูครับ  ถ้าถ่วงแบบถอดล้อไม่หาย  ก็คงต้องไปถ่วงแบบจี้ล้อแล้วล่ะครับ    ส่วนบูทปีกนกที่ไปเปลี่ยนมานั้นหวังว่างเปลี่ยนทั้งสองข้างด้วยน่ะครับ   ตรงจุดนี้ถ้ารื้อช่วงล่างก็ควรต้องตั้งศูนย์ใหม่ทุกครั้งครับ    เรื่องหน้ายางกินไม่เท่ากันนั้นก็อาจจะมีส่วนอยู่ครับ   แต่เห็นว่าเปลี่ยนมาและพึ่งวิ่งได้ 10000 กม.  ผมว่าถ้ากินมันก็คงกินยังไม่เยอะครับ     ยังไงไปถ่วงล้อและตั้งศูนย์คงจบปัญญหาได้ครับ

วิ่ง 170 เลยรึท่าน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/4/2015 17:03 โดย zixoash

เดี๋ยววันนี้จะลองไปถ่วงล้อแล้วจะไปลองบนทางด่วนดูครับ ว่าเป็นอยู่ไหม

ปล. ผมขอบ 15 ครับ มีปลอกกันสั่นครบปกติ เปลี่ยนยางก่อนที่จะเปลี่ยนบูซปีกนก และลูกปืนนะครับ

แต่หลังจากเปลี่ยนบูซปีกนกและลูกปืนล้อหน้า ก็ยังไม่ได้ถ่วงล้อใหม่ เพราะช่างบอกไม่จำเป็น-*- ผมก็เลยปล่อยเลยตามเลย

จนมาถึงช่วง เทศกาลสงกรานต์ที่ไปต่างจังหวัดและได้เหยียบไว ๆนี่หละ ผมนี่ หูอื้อเลย เวลาวิ่งเกิน 120 เสียงดังมากและสั่นจนไม่มั่นใจ -**-

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host