"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สอบถามอาการวิ่งเร็วเกิน 120 รู้สึกช่วงล่างสั่น ๆ

สวัสดีครับ อยากสอบถามปัญหารถหน่อยครับ

พอดีช่วงหยุดสงกรานต์นี้ ผมไปต่างจังหวัด เมื่อก่อน เหยียบขึ้น 140 ไม่มีอาการสั่นหรือเสียงดังอู้ ๆ แต่อย่างใด

แต่ประมาณมีนาคมที่ผ่านมา ผมได้ไปเปลี่ยนบูซปีกนกและลูกปืนล้อหน้ามา จึงอยากสอบถามว่า

1. อาการเวลารถวิ่งเกิน 120 มีเสียงดังอู้ๆ และช่วงล่าง(บริเวณล้อหน้า) สั่นๆ เกิดจากสาเหตุอะไร
2. เป็นที่ศูนย์ล้อรึเปล่า และต้องแก้ไขยังไงครับ?
3. หากไม่ใช่ศูนย์ล้อ จะเกี่ยวกับอะไร?

รบกวนขอข้อมูลและข้อเสนอแนะด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ไม่มีใครตอบเลยอ่ะ T^T
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เปลี่ยนบูชปีกนกกับลูกปืนล้อแล้วน่าจะไม่มีเสียง แต่ถ้ามีเสียงนี่อาจจะเป็นที่ ยางรึเปล่าเพราะเปลี่ยนบูชกับลูกปืนล้อก็เปลี่ยนมาแล้ว ก็คงต้องลองดูยางว่ากินข้างในรึเปล่า เสื่อมรึเปล่า หรือ ตั้งศูนย์ดูอีกทีครับ

ตอบกลับ 3# noth1

ยางผมก็เพิ่งเปลี่ยนมา วิ่งได้เกือบ 10,000 โลละครับ ว่าจะลองไปถ่วงล้อ+สลับยางดู ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวรึเปล่าT^T
แต่ก็ขอบคุณครับ สำหรับการตอบคำถาม เดี๋ยวไปลองให้ร้านดู

เคยเปลี่ยนคล้ายๆอย่างนี้ครับแต่กับอีกคันนึง ไปหาอู่บอกว่าลูกปืนล้อเสีย เปลี่ยนปุ๊บเงียบเลยครับ

ลูกปืนล้อก็เปลี่ยนมาแล้วเสียงดังอู้ๆไม่น่าเกิดอีก ส่วนอาการสั่นนี่ ก็มีสองอย่าง คือบูชปีกนก ก็เปลี่ยนแล้ว อีกอย่างถ้าใส่แม็กของ 17 ต้องใส่ฮับริ่ง หรือปลอกกันสั้น แต่ก่อนหน้านั้นไม่เป็น ก็ไม่น่าจะใช่ตัวนี้ 555 งง

ผมก็เป็นครับ วิ่งเกิน 120 เมื่อไหร่ สั่นมาก
เมื่อก่อนใส่ยางเดิม วิ่ง 170 ไม่เป็น แต่พอเปลี่ยนยางใหม่เท่านั้นแหล่ะ อาการเริ่มออกทันที
หรืออาจจะเป็นเพราะว่าผมไม่ได้ถ่วงล้อหรือปล่าว
พอดีว่าวันนั้นรีบเลยไม่ถ่วงครับ

รอ จขท.แก้ก่อนนะ จะได้เป็นแนวทาง
ถ้าแก้ได้แล้วรบกวน แจ้งด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/4/2015 17:03 โดย zixoash

เดี๋ยววันนี้จะลองไปถ่วงล้อแล้วจะไปลองบนทางด่วนดูครับ ว่าเป็นอยู่ไหม

ปล. ผมขอบ 15 ครับ มีปลอกกันสั่นครบปกติ เปลี่ยนยางก่อนที่จะเปลี่ยนบูซปีกนก และลูกปืนนะครับ

แต่หลังจากเปลี่ยนบูซปีกนกและลูกปืนล้อหน้า ก็ยังไม่ได้ถ่วงล้อใหม่ เพราะช่างบอกไม่จำเป็น-*- ผมก็เลยปล่อยเลยตามเลย

จนมาถึงช่วง เทศกาลสงกรานต์ที่ไปต่างจังหวัดและได้เหยียบไว ๆนี่หละ ผมนี่ หูอื้อเลย เวลาวิ่งเกิน 120 เสียงดังมากและสั่นจนไม่มั่นใจ -**-

วิ่ง 170 เลยรึท่าน

ลูกปืนล้อหน้าเปลี่ยนสองข้างเลยหรือปล่าวครับ  ถ้าสองข้างเลยแล้วมีอาการสั่นและหอนด้วย  คงต้องไปถ่วงล้อดูครับ  ถ้าถ่วงแบบถอดล้อไม่หาย  ก็คงต้องไปถ่วงแบบจี้ล้อแล้วล่ะครับ    ส่วนบูทปีกนกที่ไปเปลี่ยนมานั้นหวังว่างเปลี่ยนทั้งสองข้างด้วยน่ะครับ   ตรงจุดนี้ถ้ารื้อช่วงล่างก็ควรต้องตั้งศูนย์ใหม่ทุกครั้งครับ    เรื่องหน้ายางกินไม่เท่ากันนั้นก็อาจจะมีส่วนอยู่ครับ   แต่เห็นว่าเปลี่ยนมาและพึ่งวิ่งได้ 10000 กม.  ผมว่าถ้ากินมันก็คงกินยังไม่เยอะครับ     ยังไงไปถ่วงล้อและตั้งศูนย์คงจบปัญญหาได้ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host