"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สิ่งที่ควรเลยน่ะครับ
1.พวกของเหลวต่างๆ เช่นน้ำหล่อเย็นในหม้อน้ำ   น้ำมันเบรค  
2.หัวเทียน ควรเปลี่ยนทุกๆ 100000km. และควรเปลี่ยนทุกหัวพร้อมกัน   ถ้าเครื่องยนต์ IDS=8หัว   , เครื่องยนต์ VTEC=4หัว   
3.คอยล์หัวเทียน จำนวนเท่าไรก็ดูตามหัวเทียนที่ใช้แล้วกันครับ   อันนี้ดูตามสภาพแล้วกันครับ ถ้ามันมีรอยแตก รอยร้าวตรงก้านก็ควรเปลี่ยนไปเลย(ถ้าเงินเหลือ)   ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งหมดทุกหัว   หัวไหนเสื่อมก็เปลี่ยนหัวนั้นพอ  แต่ขอให้จดจำไว้ว่าเปลี่ยนคอยล์อันไหนไปแล้ว
4.การตั้งวาวล์  ถ้าไม่เคยทำเลยก็ควรที่จะตั้งสักหน่อยครับ ราคาไม่ควรเกิน 1,000 บาทสำหรับตั้งวาวล์  
5.แบตตเตอรี่  ได้เคยเปลี่ยนบ้างหรือยัง  ผมแนะนำเลยว่าควรจะเปลี่ยนใหม่ทุกๆ 2ปีครับ ไม่ว่าแบตคุณจะเสียหรือไม่เสียก็ตาม  แต่ถ้าอยากจะเสี่ยงกับการที่รถสตาร์ทไม่ติด ก็ควรมีสายจั๊มแบตติดรถไว้ด้วยสักชุดเพื่อจะจั๊มไฟจากรถคันอื่นชั่วคราว    แต่ยังไงสุดท้ายก็ต้องไปเปลี่ยนแบตอยู่ดี   ราคาก็ไม่แพงแล้วอยู่ประมาณ 1,500-1,800บาท(แลกแบตด้วย)  โดยทั้วไปอายุของแบตเตอรี่จะใช้งานได้ประมาณ 1.5-2ปีเท่านั้น  เพราะรถ City แบตเดิมๆกระแสจะไม่เยอะเท่าไร  น่าจะประมาณ 40amp กว่าๆ  
6.พวกลิ้นชุดปีกผีเสื้อ เคยล้างบ้างหรือยัง  ถ้ายังก็ให้ช่างเขาล้างได้เลยครับ  ราคาไม่ควรเกิน 500บาท บางร้านจะคิคที่ 1,000บาทถือว่าแพงครับ
7.สายแวคคั๊มต่างๆ ต้องดูด้วยว่ามันลีบหรือไม่เพราะปกติมันจะกลมๆ  สายพวกนี้ถ้ามันลีบมันก็อาจจะมีผลกระทบการระบบอากาศได้  
8.สายพานและลูกรอก  ตรงจุดนี้ถ้ามันไม่แตกลายงาหรือมีเสียงตอนเช้าๆ หลังจากสตาร์ทเครื่อง สังเกตุง่ายๆคือเสียงจะดังเอียดๆๆๆ  สักพักแล้วก็เงียบไป  แต่จะเป็นแบบนี้ทุกๆเช้าที่สตาร์ทเครื่องยนต์     เอาเป็นว่าถ้ามันดังมีเสียงแล้วรับฟังได้ก็ใช้ไปก่อนไม่มีปัญหาอะไรเพราะไอ้เรื่องที่มันจะขาดนั้นยากมากครับ    ราคาสายพานรวมค่าเปลี่ยนไม่ควรเกิน800บาทน่ะครับ  ส่วนลูกรอกผมจำราคาไม่ได้แต่มันหลักร้อยเช่นกัน

*ลูกปืนล้อหน้า-หลัง   มีเสียงหอนค่อยเปลี่ยนเฉพาะข้างที่หอน   ข้างหน้าจะถูกเพราะเปลี่ยนแค่ตลับลูกปืน   แต่ข้างหลังจะแพงครับเพราะเปลี่ยนทั้งดุม   ราคาต้องบอกว่าขึ้นอยู่กับยี่ฮ้อและร้านที่เปลี่ยนจริงๆครับ  ลองหาในเวปแล้วสอบถามเอาแล้วกันก่อนเปลี่ยน
* ยางล้อหน้า-หลัง   ตามสภาพและ kmที่วิ่งครับ   แต่ของผมใช้ Yokohama advance DB เปลี่ยนทุกหนึ่งแสนโล  ก็เปลี่ยนเลยครับไม่สนว่าดอกจะเหลือหรือไม่   อันที่จริงแล้วมันก็ยังเหลือแหละครับ แต่ผมใช้รถทุกวันและวิ่งระยะไกลวันๆหนึ่งต้องมี 200km อย่างต่ำๆ  เลยต้องเปลี่ยนเพื่อความสบายใจครับ
* น้ำมันเครื่องควรใช้สังเคราะห์ 100%  และเปลี่ยนทุกๆ 10,000km.  ราคาตามยี่ฮ้อครับมีให้เลือกมากมาย  
*  น้ำมันเกียร์ CVT ของ HONDA เท่านั้นน่ะครับ  อย่าไปใช้ยี่ฮ้ออื่นเชียว  เปลี่ยนทุกๆ 20,000km. จะดีกว่าน่ะครับ   ซึ่งตามคู่มือรถบอกว่าเปลี่ยนทุกๆ 40,000km.  มันอาจจะนานเกินไปสำหรับเกียร์ที่เปราะบางอย่าง City     ราคาประมาณ 800บาท ต่อครั้งเองครับเปลี่ยนที่ศูนย์     
* ผ้าเบรค  ดูตามสภาพ  ถ้ามันบางเหลือน้อยแล้วก็เปลี่ยน
* จานเบรค  ถ้าเราเบรครถแล้วมันสะทานเท้า ก็ควรจะเจียได้แล้ว  ราคาเจียจานไม่เกิน 200บาทต่อจาน   แต่ถ้าเคยเจียหลายครั้งแล้วจนมันบางมากแล้วก็เปลี่ยนใหม่เถอะครับ
*เพลาขับที่อยู่กับลูกหมากและไม้ตีกลอง  ถ้ามีเวลาก็ควรไปเช็คจาระบี ที่ใส่ไว้ด้วยน่ะครับ เพราะส่วนมากตรงจุดนี้พูดกันตรงๆเลย  ถ้ายางหุ้มไม่ขาดก็คงไม่มีใครไปถอดมันดูแน่นอนครับ   ลองคิดดูสิครับจาระบีที่ใช้ไปนานๆมันเสื่อมสภาพจนเป็นน้ำเหลวๆปนอยู่และถูกเก็บไว้ในยางหุ้มเพลา  แล้วระบบขับเคลื่อนมันจะดีได้อย่างไร
*ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ ดูตามสภาพครับ ถ้ามันฉีกขาดก็เปลี่ยนได้เลย
*หลอดไฟส่องสว่างต่างๆ  ผมต้องบอกว่าหลอดไฟที่มากับตัวรถหรือของศูนย์มีอายุการใช้งานนานที่สุดแล้ว  เช่นหลอดไฟหน้ารถขั่ว H4  ของเดิมถึงมันจะสว่างสู้ยี่ฮ้อทั่วไปไม่ได้  แต่เรื่องอายุการใช้งานผมรับประกันเลยครับ  ว่าของศูนย์ทนกว่า 2-3เท่าตัวเลยทีเดียว และไม่แยงตาเพื่อนร่วมทางด้วยครับ

ข้อความเหล่านี้มาจากประสบการณ์ส่วนตัวของผมครับทีเอามาแชร์สำหรับเพื่อนชาว City ZX  เพื่อเป็นแนวทางการใช้รถเท่านั้น
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host