"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

แก้ปัญหาไฟหน้ารถไม่สว่างด้วยงบ 20 บาท

ใช้วิธีนี้มาตั้งนานแล้วครับ แต่ไม่มีเวลาว่างมาทำรีวิวให้ วันนี้ครึ้มๆ เลยขออนุญาตมาทำรีวิวนี้สักหน่อย

ปัญหาของผมก็คือเวลาขับรถตอนกลางคืนนี่ไฟหน้ารถเรามันไม่สว่างเอาซะเลย มองอะไรก็ไม่ค่อยออก ครั้นว่าไฟหน้าก็ไปเปลี่ยนเป็น night breaker ไปแล้ว (ไม่ใช่ xe-non นะครับ มันแยงตาชาวบ้าน!!!) แต่ก็ยังไม่สว่างเท่าที่ควรอยู่ดี เลยนั่งมองๆ หน้ารถสักพักก็ลองเอามือบังหน้าปัทม์ตรงพวกมาลัยดู เฮ้ย!! ทำไมมันมองถนนชัดขึ้น นี่มันอะไรกัน
---> เพิ่งมาเจอครับว่า จอหน้าปัทม์รถเรานั่นแหละครับที่มันแยงตาเรา ทำให้เรามองหน้ารถไม่ชัด หน้าปัทม์รุ่น 2012 นี่ถึงมันจะปรับแสงลง แต่ก็ปรับลงนิดเดียวเท่านั้นครับ มันแยงตามากๆ
พอเจอเจ้าตัวการก็เลยไปหาข้อมูลดู ปรากฎว่ามีคนเค้ารู้มาตั้งนานแล้วครับ !!! เรานี่ช่างโง่นานเหลือเกิน
การแก้ปัญหาก็คือเอาฟิล์มมาติดครับ หรือบางคนก็เอาผ้าขนหนูมาวางทับ ....ฮาาา
ผมก็เลยลองไปซื้อฟิล์มเศษๆ จากร้านประดับยนต์มา เค้าให้มาราคา 10 บาท!!!
พอได้มาก็จัดแจงติดลงไปบนหน้าปัทม์ครับ แต่กรรม หน้าปัทม์มันโค้งนี่ครับ ติดฟิล์มแล้วดูไม่จืดเลย มันบวมซ้ายบวมขวา ตอนกลางวันนี่มองไม่เห็นหน้าปัทม์เลย มันสะท้อนแดดหมดเลยครับ - -" ...ผมเลยลอกออกทิ้งไปครับ
เอายังไงดีล่ะทีนี้ กลับไปที่ร้านเดิมครับ ไปขอซื้อเค้ามาอีกแผ่น คราวนี้เค้าให้มา ราคา 10 บาทเท่าเดิมครับ (ร้านเริ่มสงสัยละว่าเราเอาไปทำอะไร 555)
คราวนี้ผมไม่ได้ลอกฟิล์มละครับ เอาไปเสียบในช่องว่างตรงหน้าปัทม์มันดื้อๆ นั่นแหละ มืดเมื่อไหร่ก็เอาเสียบไป พอสว่างก็ดึงออกมาใส่ในช่องวางของข้างประตู คราวนี้ล่ะ สบายตามากเลยล่ะครับ (ยกเว้นเจอพวกไฟสูงงงงงเปิดจ่อท้าย $&^%*&^&)

อุปกรณ์
1. ฟิล์มดำ (ขอซื้อเศษจากร้านติดฟิล์ม)
2. กระดาษ (ฉีกจากวารสาร เอามาวาดแบบหน้าปัทม์)
3. ปากกา
4. กรรไกร

วิธีทำครับ
1. เอากระดาษมาทาบกับหน้าปัทม์แล้วใช้ดินสอวาด
ข้อแนะนำ : ควรเพิ่มความยาวของแบบด้านบนขึ้นไปอีกประมาณ 1 ซม. ครับ จะได้ใช้สอดเข้าไปในช่องว่างให้มันล็อคอยู่ได้

2. เอาแบบมาทาบกับฟิล์ม

3. ตัดตามแบบ

4. เสียบเข้าไปในช่องว่างของหน้าปัทม์ครับ

ผลลัพธ์
ก่อนใส่

หลังใส่

สบายตาขึ้นมากๆครับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ใช้วิธีนี้มาตั้งนานแล้วครับ แต่ไม่มีเวลาว่างมาทำรี ...
tourcom โพสต์เมื่อ 17/2/2015 00:24

Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แจ่มเลยครับ ^^

Idea แนวมากๆครับ

สวดยอดครับ
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

ต้องเอาไปรองทำตามซะแล้ว

ประหยัดดีคับ

กำลังทำแบบให้ครับ เดียวเสร็จแล้วจะแจ้งครับ
ใครหรือต้องการทิ้ง mail เลยครับ
สำหรับ city 2013 ครับ

กำลังทำแบบให้ครับ เดียวเสร็จแล้วจะแจ้งครับ
ใครหรือต้องการทิ้ง mail เลยครับ
สำหรับ city 2013 ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host