"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ขอคำแนะนำ.... ขับรถขึ้นเขาขึ้นดอย

อยากขับรถไปเที่ยว ภูทับเบิก ภูเรือ ภูกระดึง ฯลฯ แต่ปัญหามันคือตั้งแต่ขับรถมาไม่เคยขับขึ้นเขาขึ้นดอยเลย ขับแต่ในเมืองถนนเรียบๆ ธรรมดา ไม่มีความรู้ทางนี้เลยอยากได้คำแนะนำ
ตอนนี้ใช้รถ city sv 2012 อยู่คะ (ขอคำแนะนำแบบละเอียดเป็นขั้นตอนได้ยิ่งดีคะ) ขอบคุณคะ...
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 2# noth1

ขอบคุณที่เป็น ความรู้ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 4# surattikan

ขอบคุณคะ

ตอบกลับ 8# pr_sky

ขอบคุณคะ

ขับขึ้น >>> ใช้ D ธรรมดา ให้ลองดูที่รอบเครื่อง ถ้ามันมีการตวัดขึ้น-ลงบ่อยๆ
นั่นคือมันเปลี่ยนเกียร์ให้คุณอยู่ แต่เปลี่ยนบ่อยแบบนี้ ไม่ดีแน่ ควรลดเกียร์ให้มัน 1 เกียร์ครับ
จากนั้นถ้าพบว่าทางข้างหน้ามันชันน้อยลง ก็เปลี่ยนสูงขึ้นมาอีก 1 เกียร์

ขับลง >>> ขับลง D ธรรมดาก่อน จนถึงทางลาดลงมากๆ สังเกตรอบเครื่อง ถ้าต่ำกว่า 1,500 รอบ
นั่นหมายถึงคุณต้องใช้เบรคอย่างเดียว ไม่ดีอีกแล้ว ลดเกียร์ลง 1 เกียร์ เครื่องจะช่วยฉุดรถด้วย
หากรถยังไหลลงอย่างรวดเร็วอีก ก็ลดลงอีก 1 เกียร์ครับ
*ส่วนเทคนิคการเบรค* ควรเหยีบ-ปล่อย-เหยียบ-ปล่อย เป็นจังหวะไป ไม่เหยียบเบรคแช่
จะทำให้เบรคไหม้ จานร้อนเกิน(เบรคเฟด) จนผ้าเบรคจับจานไม่อยู่ แล้วเบรคจะลื่น เอารถไม่อยู่ครับ

ที่สำคัญที่สุด คือ อย่าห้าวครับ ลงเขาอันตรายที่สุดครับ ค่อยๆ ขับกันไป
ขอให้เดินทางปลอดภัย เที่ยวให้สนุกครับ  
**อ่อ พยายามงดใช้แก๊สในการขับขึ้น-ลงเขานะครับ** ลงมาถึงทางปกติก่อน ค่อยใช้
ที่อินทนนท์ มีรถไหม้ทุกปีครับ

ตอบกลับ 6# snowjorking

ขอบคุณคะ

ของผม city zx 07 auto  ขึ้นลง เขาใหญ่ทุกปีใช้เกียร์ แพดเดิลชิพ ครับมันจะดึงๆดี รอดจัดเวลาขึ้นเขา กำลังมันถึงครับ เวลาลงไม่ไหลยาวมันเหมือนดึงๆ แต่ครั้งแรกผมขึ้นเขาใช้แต่ เกียร์ D ก็ขึ้นลงก็ได้เหมือนนะครับ เวลายกคันเร่งมันก็ดึงๆ เหมือนกันแต่น้อยกว่า แพดเดิลชิพ แนะนำใช้เกียร์ต่ำดีที่สุดครับ
จำหน่ายสินค้านำเข้าคุณภาพดี อุปกรณ์ตกแต่งรถยนต์ ทำความสะอาดรถยนต์  http://shop.youngmeedee.co.th/

ตอบกลับ 4# surattikan

ขอบคุณคะ

ประสบการ อินทนนท์ ค่อยๆไป ใช้ออโต้ทางราบ ผสม เกียร์ L ทางเนิน ไม่แตะเบรคนานเกินไป ใช้วิธีแตะปล่อยๆ ศึกษาเส้นทางก่อนการเดินทางครับ

ตอบกลับ 2# noth1

ขอบคุณคะ..

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host