"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ปรึกษา ชิตี้ zx ปี 06 ครับ

วัสดีครับ ผมชื่อต้อม สมาชิกใหม่ครับ ขอปรึกษาเกี่ยวกับรถ ชิตี้ zx ปี 06 เพิ่งซื้อมาใหม่ครับ แต่เปนรถมือสอง คือการดูแลรักษาต้องทำยังไงบ้างครับ  ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อ่านตามคู่มือรถเลยคับ ส่วนไหนเปลี่ยนที่กี่กิโล ถ้ารถวิ่งใน กทม แนะนำซื้อมาเปลี่ยนเลย ดีกว่า ผม ZX07 ซื้อมา เปลี่ยน สายพานหน้าเครื่องกับลูกรอก900บาทเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ ตาม ระยะเวลา น้ำกระจกหม้อน้ำ น้ำมันเบลก ก็อย่าให้ขาด รถติดแก็สไหม ถ้าติดมา ตั้งวาวร์ใหม่ เหมือนนับ 0 ใหม่ได้เลย วิ่งอีก นาน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

หลังจจากซื้อมาแล้ว  ผมเเนะน้ำเปลี่ยนถ่ายของเหลวให้หมดคับ เพื่อที่ว่า  ง่ายต่อการจำและการตรวจเช็กคับ
น้ำมัน เบรก  น้ำมันเครื่อง ถ่ายน้ำในหม้อน้ำ  และที่สุคัญน้ำมันเกียร์คับ รุ่นนี้สำคัญมาก เน้นต้องใช้ cvt-f  ของศูนย์ honda เท่านั้นน เพราะเป็นรุ่น พิเศษ เกียร์บอบบางมาก  เช็กเบรกเช็กเครื่องดีีดีคับ  จะได้สบายใจว่า อยู่กับเรา เราตรวจ รักษา เรียบร้อยแล้ว  หลังจากนั้นก็เช็กตามระยะเรื่อยๆคับ  ตอนนี้น้อง ZX  ผมก็วิ่งไป 160000 กว่าแล้ว เครื่ิิองยังดีนิ่ง เงียบกริบ ขนาดที่ว่าปล่อยรถไหลไปช้าๆ คนเดินถนนไม่ได้ยินเสียงเครื่องเลยทีเดียว อยู่ที่เราดูแลรักษามันคับ

ตอบกลับ 3# ANUCHAR

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ น่ะครับ

อาการตัว D กระพริบ และสัญลักษณเครื่องยนจ์โชว์ขึ้น ตอนเช้าครับ แต่พอปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ มันก้อหายเปนปกติ ผมต้องทำไงต่อดีครับ

ของผม zx 07 ใช้ไป 170000 ครับ เสียงโซ่ราวลิ้นดังมากครับ (แก๊กๆๆ ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่นะครับ) ควรแก้อย่างไรดีครับ
แต่เห็นหลายๆกระทู้บอกใช้งานได้ยาว ไม่ต้องไปทำอะไรกับมัน ยิ่งตอนเครื่องร้อนจะได้ยินชัดเลยครับ แนะนำที

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host