"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

Firestone TZ700 vs. Firestone F01 ต่างกันอย่างไร

หลังจากใช้มาเกือบ 4 ปี แม้จะวิ่งเพียง 25000 โล สภาพยางยังสวยงาม แต่ความยืดหยุ่นก็ย่ำแย่แล้ว ที่สำคัญ เสียงยางบดถนนดังมากมาย
คงได้เวลาหารองเท้าคู่ใหม่ซะที
ที่เล็งๆ ไว้ก็ TZ700 ขนาด 195/55 R15 เพื่อมาแทนยางติดรถเดิมๆ กับล้อกระทะ เพราะอยากได้ยางหน้ากว้างขึ้น
แต่กลับพบว่า ร้านที่เล็งไว้ (cockpit) ยางไซส์นี้ ถูกแทนที่ด้วยรุ่น F01 ในราคาที่ใกล้เคียงกัน คือแพงกว่าเส้นละ 100 บาท

จึงอยากถามเพื่อนๆ ว่า ยางสองรุ่นนี้ ต่างกันอย่างไรบ้าง ทดแแทนกันได้ไหม หรือรุ่นไหนดีกว่า

หรือจะเปลี่ยนเป็นหน้า 185 เพื่อให้ได้ TZ700 ซึ่งมีทั้งซีรี่ยส์ 55 และ 60 ดี

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สอบถามพนักงาน CG-400 ได้ข้อมูลระดับนึงแล้ว
ยังอยากทราบข้อมูลจากผู้ใช้จริงด้วยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอดันนะครับ...พอดีผมกำลังจะเปลี่ยน อยากทราบข้อมูลจากผู้ใช้จริงอะครับ

ความรู้สึกผม เหมือนว่า Firestone F01 จะเน้นไปในทางการช่วยประหยัดน้ำมัน แต่ TZ700 จะออกไปในทางดอกยางทนต่อการสึกหรอ ใช้งานคุ้มค่ายาวนาน

update ครับ ในที่สุดก็เลือก TZ700 185/60 R15 กับร้านสีฟ้า ที่อยู่ตาม Big C / Macro
ด้วยว่า ใช้บัตรเครดิต ธ.กรุงเทพ แล้วได้ผ่อน 0% 4 เดือน (มั๊ง) แถมยังลดอีกราว 3% แล้วยังสามารถเติมลมยางไนโตรเจนฟรีตลอด 2 ปี ที่สาขาไหนก็ได้ ทั่วประเทศ

ผ่านมาหลายเดือนจนผ่อนหมดไปละ แต่รถวิ่งน้อยมาก ยังไม่ถึง 3000 โล ยังนุ่ม เงียบอยู่

มีคนในพันทิพรายงานว่า F01 วิ่งได้ไม่กี่หมื่นโล ก็แข็งและดังมาก
แต่ TZ700 ของเพื่อนที่วิ่งได้ 4-50000 โล ยังโอเคอยู่

สรุปผมว่า วิ่งน้อย นุ่ม เงียบ ประหยัด TZ700 นี่แหละ โอเคแล้ว
DVM, PhD (OSU)

Tz700 ผม 50000 ละครับออกอาการแข็งนิดๆ แต่การเกาะถนนยังดีใกล้เคียงของเดิม เสียงไม่ได้ดังขึ้น ผมว่ามันก๋โอเคนะ

มีตัวใหม่มาให้ลองอีกตัวนะครับ Firestone touring fs100 195-55-15 เส้นละ 1650 บาท ถูกกว่า Tz700 เล้นละสองร้อยบาทนะครับ

มีตัวใหม่มาให้ลองอีกตัวนะครับ Firestone touring fs100 195-55-15 เส้ ...
lancasterCT54 โพสต์เมื่อ 31/7/2016 22:12

ร้านอยู่แถวไหนครับ ราคาโดนใจมากครับทั้งตัว Tz700 และ fs100  ผมลองเสริทหาในเน็ตตัว Tz700 เจอแต่ราคา 2000 ขึ้นทั้งนั้นเลยครับ

8 ตุลาคมนี้ จะไปเปลี่ยน เป็น TZ700

ใช่ครับ TZ700 ที่เปลี่ยนมา เส้นละ 2200 กับร้านใหญ่ ที่มีหลายสาขา ผ่อนได้ เติมลมได้ฟรี สบายใจครับ

ให้เข้าร้านห้องแถว ยกรถเปลี่ยนกันริมฟุตบาธ ไม่มีบริการหลังการขาย จ่ายสด ถึงจะถูกกว่า แต่ผมไม่กล้าครับ
DVM, PhD (OSU)

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host