"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ตั้งเถอะครับวาล์ว

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/11/2014 15:11 โดย wisit_jeed

แต่ตั้งแต่ 8 หมื่นกิโลมาเริ่มมีอาการสั่นตอนเครื่องเย็นเข้าเกียร์D  ค่อยสั่นมากขึ้นเรื่อยๆจนใกล้ 9 หมื่นกิโล สัั่นจนเครื่องดับ บางครั้งเวลาวิ่งไปแล้วถอนคันเร่งจะมีเสียงแกรกๆ เหมือนเฟืองเกียร์ไม่ขบกัน  จนตอนเช้าผมต้องสตาร์ทเครื่องรอให้เครื่องร้อนแล้วค่อยเข้าเกียร์ออกรถ จนทนไม่ไหวเลยต้องหาข้อมูลว่าควรตั้งวาล์ว
ผมเลยลองตั้งวาล์วดู ปรากฎว่า วาล์วไอดีห่าง วาล์วไอเสียยัน
เมื่อตั้งวาล์วเสร็จทดลองดูไม่มีอาการสั่นอีกเลย
จึงอยากบอกเพื่อนสมาชิกให้ตั้งวาล์วเมื่อถึงเวลา
ผิดถูกประการใด ขอคำแนะนำด้วยครับ (ผิดห้องย้ายได้ครับ)
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ทำเองเหรอครับ บอกวิธีมั้งดิ ใช้filler gauge เบอร์ไรมั้งระว่างวาล์ล id กับวาล์วไอเสีย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/11/2014 13:19 โดย wisit_jeed
ทำเองเหรอครับ บอกวิธีมั้งดิ ใช้filler gauge เบอร์ไรมั้งระ ...
HANGTEN โพสต์เมื่อ 21/11/2014 22:34

ทำเองครับ ไอดีเบอร์0.17 mm ไอเสีย 0.28 mm

ทำยังไงครับตอนดูมาร์คหมุนยังไงสูบใหนก่อนหลัง อยากลองทำ

ผมดูจากเวบนี้ครับ
http://www.civicclubthailand.com ... %E0%B8%B0%E0%B8%A2/

แต่ผมหมุนเครื่องครั้งเดียว ครั้งแรกหมุนให้สูบ 1 ระเบิด เครื่องหมาย UP อยู่ด้านบน แล้วตั้งสูบ 1 ทั้งไอดี ไอเสีย สูบ 2 ตั้งไอดี สูบ 3 ตั้งไอเสีย
จากนั้นหมุนพูลเลย์หน้าเครื่องไปอีก 1 รอบ ให้เลข 4อยู่ด้านบน แล้วตั้งวาล์วที่เหลือครับ

ขอบคุณครับ

อยากทำเป็นจังเลย วิ่งมา 1.2 แสนแล้ว ไม่ทำอะไรเลย

ยังไม่ได้ตั้งเลยครับ จะแสนโลแล้วครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host