"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ของผมติดกล่อง HP+ 1ปีพอดี ปกติดีครับ ถ้าขับรอบนิ่งๆ ประหยัดดีครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 9# kid_kid

ตอบกลับ 7# kid_kid

ต้องเติมเต็มถัง แล้ว วิ่งจนหมด จับเป็น trip ว่า 1 ถังวิ่งได้กี่กิโล หลังจากนั้น เติมเข้าไปใหม่ แล้วเอาระยะกิโลต่อทริป หารจำนวนลิตรที่เติมเข้าไปใหม่ดูครับ เช่น trip 360 กม หาร จำนวนลิตร 33 ลิตร  = 10.9 กม ต่อ ลิตร

จะได้ค่าเฉลี่ย กม/ลิตร ถและเอาจำนวนเงินที่เติม เช่นเติมเข้าไป 1100 หาร จำนวน กิโลที่วิ่งได้ต่อ 1 ถัง ก็จะได้ กิโล ละ กี่ บาท
1100 หาร 360 ก็จะได้ กิโลละ 3 บาท

ที่ให้จับแบบนี้ เพราะ ค่า เฉลี่ย มันคำนวนไม่ตรงครับ ค่าจะเกินจริง อยู่ นิดหน่อย จับ คำนวนดูเอง เพราะ พฤติกรรมการใช้งานของแต่ละคนไม่เหมือนกัน น้ำหนักรถ รถเดิมๆ หรือเปลี่ยนล้อ ก็มีผลครับ

ผมถึงคำนวนออกมา ในแต่ละประเภทของน้ำมัน ต่างกันนิดเด๊ยว ถ้าจะเอาประหยัดที่สุดตอนนี้ก็ต้องติดแก๊สครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมติดกล่อง kkt ครับ(ได้แรงด้วยครับ อันนี้ชอบครับ) แรกๆ ประหยัดดีครับ หลังๆ มาได้ 12-13 กิโลลิตรครับ เหยียบซะส่วนใหญ่ครับ

รบกวนพี่ๆที่ติดมาแล้วหรือมีความรู้ด้านนี้นะครับ
ตอนนี้ผมติดมาแล้ว รถผม 2 ปีครึ่ง ไม่ทราบประกันศูนย์จะขาดไม
ถ้าขาดแล้วจะเอาเข้าศูนย์เช็ค  หรือเช็คข้างนอกดีกว่าครับ
ขอบคุณพี่ๆมากครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host