"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เปลี่ยนแม็กขอบ 17 ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/10/2014 17:54 โดย level

แล้วก็ถึงวันเปลี่ยนแม็กซะที หลังจากหาแม็กลายนี้ สีนี้ มา ประมาณ 2 อาทิตย์ จนทั่ว ชลบุรี พัทยา
แม็กลายนี้ครับ ของ Jazz auto หายากมากหลายร้านบอกว่าเลิกผลิตไปแล้ว แต่ใจผมชอบจริงๆครับ เลยหาจนทั่วก็ไปพบอยู่ร้านนึงแถวพัทยากลาง วงละ 4000 ขอบ 17 กว้าง 7.5 ออฟ 40 แต่ผมอยากได้สเปค 7 ออฟ 42 มากกว่า เพราะในเน็ตแนะนำว่า 7 ออฟ 42 จะพอดีซุ้ม แล้วโอกาสติดซุ้มน้อย แต่ผมก็หาสเปคนี้เกือบครบทุกร้านแล้วครับไม่ค่อยมีเลย คนขายบอก 42 ไม่ค่อยมี บางร้านบอกไม่เห็นนานแล้วออฟนี้ ที่มีก็จะเป็นลายที่ไม่ถูกใจ ส่วนมากจะเป็น กว้าง 7 ออฟ 40 กว้าง  7.5 ออฟ 40 เยอะมากครับ แล้วก็ออฟต่ำกว่านี้ เลยถามร้านว่าถ้าติดซุ้ม หรือล้นมาก จะทำไง เค้าบอกว่าเดี๋ยวเปลี่ยนให้ใหม่แต่ที่เคยใส่มาไม่มีปัญหา ก็เลยตัดสินใจเปลี่ยน และเพื่อเป็นแนวทางให้กับเพื่อนๆได้ตัดสินใจก่อนที่จะเปลี่ยนแม็กด้วยครับ
ต่อไปเป็นยางครับ ใจอยากได้ดันลอปครับ แก้มหลบ แต่ที่ร้านเป็นตัวแทน บริดสโตน ไฟร์สโตน และดีสโตน เลยไม่มีขาย เลยตัดสินใจเลือกบริดสโตนเส้นละ 4500
แม็ก+ยางเดิมครับ เทิร์นได้ 5000 เห็นแล้วรู้สึกผุกพันครับ อยู่ร่วมกันมาเกือบ 4 ปี
เปลี่ยนน๊อตล้อใหม่เป็นสีดำ
ล้อหน้าครับหลังจากใส่แม็กเรียบร้อย
อันนี้ล้อหลัง
หลังจากเปลี่ยนเรียบร้อย ช่างก็เอาไปลองเทสดูว่าปกติมั้ย
อันนี้รูปหักสุดครับ
หลังจากนั้นผมก็ได้ลองขับกลับบ้าน ก็รู้สึกว่ามันสุงขึ้นครับ ต้องโหลด อิอิ เบรคจะต้องกดแรงอีกนิด รอบก็ขึ้นมานิดหน่อย ความนุ่มก็รับได้ครับ ส่วนเรื่องติดซุ้มต้องรอดูครับ ตอนนี้ยังไม่เจอคอสะพาน แล้วก็นั่งหลายคน ผลเป็นอย่างไรเดี๋ยวมาบอกน่ะครับ  กว่าจะเปลี่ยนได้ก็ใช้เวลาหาข้อมูลนานมากครับ อย่างสีแม็กที่จะเข้ากับรถนี่ก็เลือกยากมาก แต่ท้ายที่สุดแล้วอยู่ที่เราชอบจริงๆครับ ทุกสึทุกลายสวยเหมือนกันหมด อยากให้เป็นข้อมูลช่วยในการตัดสินใจ สำหรับเพื่อนๆที่กำลังจะเปลี่ยนแม็กครับ
วันนี้รวมค่าเสียหายทั้งหมด 29800 ครับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เวลาจั๊มแรงๆ อาจมีบ้างที่ติดนะครับ แต่ถ้าขับปกติ คงไม่ติด
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ไม่โหลดก็ไม่ติดครับ แต่ไม่โหลดก็หล่อน้อยกว่าโหลด อิๆ ปัญหาโลกแตกครับ เรื่องติดซุ้ม Spec นี้ถ้าโหลด ต้องถามว่าจะโหลดยังไง เปลี่ยนสปริง อย่างเดียว Spec ไหน เตี่ยมาก น้อย เมื่อก่อนผมใส่ Tein ขดทอง ไม่ติดครับ เพราะสริงแข็ง ล้อผม 7" off  40 ยื่นเห็นๆ ของ จขกท 7.5 ใส่ spec เตี้ยกว่า ขดทอง ติดแน่ๆครับ เวลาจั๊มแรงๆ
และเรื่องยาง ใช้แบบหลบซุ้มก็ช้วยได้ครับ Dunlop LM หรือ DZ หลบได้หน่อย และอีกตัว Falken

ถ้าจะโหลดผมแนะนำให้ จบดีกว่าครับ ใส่สตรัทปรับเกลียวเลย ราคาไม่เกิน 30,000 ของดีๆ เยอะ อย่างน้อย โหลดเตี้ยมากๆ มันยังปรับ แข็งได้ ไม่ให้ติดซุ้มครับ  อีกอย่าง สตรัท มันทำหูโชคหลวมๆไว้ ให้เราปรับ Camber ได้อีกหน่อย ตอนนี้ผมหลุดพ้นจากเรื่องติดซุ้มแลวครับ

สวยมากครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/2014 22:59 โดย nrw

สวยๆครับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

ขอบคุณครับ
หลังจากได้ใช้งานมาประมาณ 5 วัน ก็ยังไม่เจอปัญหาติดซุ้มครับ วันนั้นลองนั่ง 4 คน ลงสะพานแยกกระทิงลาย ที่ความเร็ว
100 ก็ยังไม่ติดซุ้ม ตอนนี้อยากลองลงคอสะพานที่ความเร็วสูงๆแต่ก็ยังไม่มีโอกาสซักที

ส่วนเรื่องโหลดต้องขอไปลองคิดดูก่อนครับ เพราะตอนนี้ก็ยังพอรับได้ที่รถสูงขึ้นมาจากเดิม แต่ถ้าได้โหลดนี่สวยจริงๆครับ
งบก็หมดไปเยอะแล้ว 555 เดี๋ยวไว้เก็บตังค์ใหม่ค่อยลองตัดสินใจอีกทีครับ ขอบคุณคุณ Axl ที่ให้ความรู้เพื่อเป็นแนวทางช่วยในการตัดสินใจครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6/11/2014 19:02 โดย payuphat

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6/11/2014 19:01 โดย payuphat

ของผมก็ไม่ได้โหลดคับ โช็ค เดิมๆ แต่เป็น 17x8" +45 ล้นไม่มากออกมานิสนุง lenso space F รัดยาง dunlop lm 205/45/17 กำลังสวยเรยคับ เลี้ยวไม่ติด..แต่จะกระด้างขึ้น ผมเรยไปใส่ คอลล่าร์ ช่วยช่วงล่างดีขึ้นมากคับเซ็นเตอร์กลับมาไว รถนิ่งมากขึ้นคืนตัวไว พวงมาลัยจะดึงหนักขึ้นกว่าปรกตินิสนุงแต่คุ้มเวลาลงเนินหรือทางไม่ดีรถคืนตัวไวและนิ่งมากคับ รูปแบบด้านล่าง ต่างกันที่สีดำด้านและแกนเป็นวงสีแดงคับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host