"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

อาการหนัก รอบตก เร่งไม่ออก////รอบเครื่องสวิงขึ้นลง เลื่อนเกียร์จาก D.เป็น N.

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/2014 11:57 โดย snowwhit

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/9/2014 11:32 โดย snowwhit

รบกวนผู้มีประสบการณ์ เเชร์หน่อยครับ  City 2003 CVT  idsi.
อาการนะครับ ..

อาการที่ 1.ขับรถขณะรถติด ลักษณะเหยียบเเละปล่อยเบรค พอติดไฟเเดงเลื่อนเกียร์จาก D.ไป N. รอบสวิง ขึ้นไป 1200-1300 เเล้ว ลงมาที่ 400-500 รอบ กลับไปกลับมา
ประมาณ3-4 รอบ เเล้วก็ลงมาที่ 900 เหมือนปรกติ เเละบางที รถไม่ติดก็เป็น มีครั้งนึง ดับไปเลย ไฟรูปน้ำมันเครื่อง กับเเบต เเดงโล่เลย..

อาการที่ 2. สตาร์ทรถ อุ่นเครื่องไฟเขียวดับ ออกรถ (เป็นนำ้มัน)วิ่งไปประมาณ 1 กิโล สับเป็นเเก๊ส วิ่งไปอีกประมาณครึ่งกิโล ชลอรถ จอด..(ซื้อของ)
เเล้วพอจะออกตัว รถเร่งไม่ไป เหมือนสำลักอะไรซักอย่าง ภาษาบ้านเรียก เร่งเเล้ว วอดๆ..55+
ลองสับเป็นน้ำมันก็ไม่หาย เลยจอดรถ บิดกุญเเจ สตาร์ทใหม่ เครื่องก็สั่น เหมือนประมาณว่าน้ำมันจะหมด เเต่ไม่ดับนะ
สาร์ทใว้สักพัก เร่งช่วย ไปต่อ มีการการสะดุดนิดนึง เเล้วก็หาย...อีกวันก็เป็นอาการเดิม  เเล้วก็หายมาพักนึง งงอีก..
ปล. เคยลุยนำ้ เเล้วไฟรูปเครื่องโชว์ บางที่เป็นอาการนี้ก็ไม่โชว์ เเล้วก็หายไปนานเกือบปีละ
เเล้วก็มาเป็นอีกเป็นช่วงๆนะครับ ไม่ได้บ่อยมาก บางครั้งไฟรูปเครื่องโชว์ บางครั้งไม่โชว์...

-รถติดเเก็ส ลองเเล้วเป็นทั้งเเก๊ส เเละนำ้มัน * ทั้ง 2 อาการ
-เป็นเฉพาะตอนเปิดเเอร์เท่านั้น  *อาการที่ 1
-เป็นบางครั้ง ไม่ทุกครั้ง *ทั้ง 2 อาการ
-ล้างปีกผีเสื้อเเล้ว+มอเตอร์เดินเบาเเล้ว

ช่วยวิเคราะหน่อยครับ ว่าเกิดจากอะไร
ผมลองหาข้อมูลพอสมควรเเล้ว มันอาจเกิดได้หลายอย่าง
เลยขอเเชร์ประสบการณ์ เพื่อให้จุดมันเเคบลงหน่อยนึง
ขอบคุณครับ..
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/9/2014 22:56 โดย l2ayhachi

เพิ่งแก้อาการนี้ไปให้กับ 2 คันนี้
- รถแบ้ง เร่งสำลัก เดินเบาไม่นิ่ง    เจอคอล์ยจุดระเบิดช๊อตจนขาด 2 ตัว / เปลี่ยนคอล์ย + หัวเทียน
- รถเปิ้ล เร่งสำลัก ชะลอเบรคแล้วจะดับ   เจอหัวเทียนรั่ว  เสื่อมสภาพ / เปลี่ยนหัวเทียน

ของคุณกริชฟังจากอาการแล้ว เรื่องสำลัก + ดับ มาจากระบบจุดระเบิดแน่นอน
แต่รอบสวิง ถ้าสวิงเป็นจังหวะคงที่  คิดว่าอาจมีส่วนของระบบอากาศเกิดการรั่ว
ถ้าว่างๆผ่านมาแถวนี้ก็แวะมาให้ผมเช็คได้ครับ เดี๋ยวเช็คระบบจุดระเบิดให้

Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/9/2014 11:51 โดย snowwhit

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/9/2014 11:49 โดย snowwhit

{:4_359:}..ขอบคุณมากครับ..มีตัวอย่างให้ดูด้วย..เเจ่มๆ.{:4_398:}
..วันอาทิตย์ที่ผ่านมาลอง  ถอดเอาคอยล์หัวเทียน ออกมาดู (ตามรูป) เป็นลักษณะนี้..

..เเต่ถอดเเค่ 4 หัวหน้านะ อีก 4 หัวข้างใน ขี้เกียจเรื้อ..เเละหัวเทียนไม่ได้ถอดมาดูอ่ะ.
ไม่รู้ปรกติป่าวตามรูป..
-มีสีขาวๆเฉพาะตรงรูหัว 2 หัว อีก2 ตัวไม่มี  มีเเต่นำ้คราบน้ำมัน..{:4_407:}
ลองส่องดู หัวเทียน เพราะไม่มีบล๊อกถอด.. ไม่มีคราบนำ้มันนะ..

..ส่วนอาการที่ 2 ที่่ว่าอากาศเกิดรั่วน่ะ ผมก็สงสัยจุดนี้อยู่ เเต่ลองเอาน้ำสบู่ หยอดตามจุดต่อ เหมือนเช็คข้อต่อเเก๊ส
ก็ไม่เจอนะ.. หรือสายลม วัดเกจ์ vaccam. จะยาวไป เดี๋ยวจะลองตัดให้สั้นหน่อย..
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

อาการนี้ ก่อนอื่นเลยครับเช็คที่คอย์หัวเที่ยนก่อน ไอ้อาการสะดุดเครื่องวูบ ส่วนไอ้อาการรูปเครื่องโชว์บ้างไม่โชว์บ้าง ให้เอาคอมจับดูว่าตัวโอทู ตัวใดตัวหนึ่งเสียรึเปล่า ส่วนไอ้อาการรอบสวิง ให้ล้างลิ้นผีเสื้อดูก่อนถ้าไม่หายก็น่าจะเป้นที่ปีกผีเสื้อรั่วอาจจะต้องเปลี่ยน
ปล. อาการพวกนี้ผมเปลี่ยนมาหมดละ5555

idsi  คอล์ยมักจะรั่วแถวหลังครับ  ฮ่าๆๆๆๆ   

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/9/2014 16:20 โดย noth1
อาการนี้ ก่อนอื่นเลยครับเช็คที่คอย์หัวเที่ยนก่อน ไอ ...
noth1 โพสต์เมื่อ 22/9/2014 16:17

ขอบคุณครับ..คุณนอท..
ว่าเเต่เรื่องปีกผีเสื้อรั่วเนี่น เราเช็คใด้เองป่าว หรือตอนถอดมาล้าง ขันน๊อตไม่เเน่นหว่า..

บางทีมันก็รั่วตรงขอบยางดำๆด้านในนะครับทำให้มันปิดไม่สนิท ทำให้รอบมันสวิง ส่วนเช็คเองนี่ไม่รู้นะจะเช็คยังไง5555

บางทีมันก็รั่วตรงขอบยางดำๆด้านในนะครับทำให้มันปิดไม่สนิท ทำให้รอบมันสวิง ส่วนเช็คเองนี่ไม่รู้นะจะเช็คยังไง5555

เป็นอาการคล้ายๆกัน แต่ของผมไม่ดับ
ลองถอดหัวเทียนมาดูหัวแรก(ด้านสายพาน) ก็ปกติ
ถอดคอยส์มาดู 2 หัว(ด้านสายพาน)ก็ไม่พบว่ารั่ว
ล้างปีกผีเสื้อ ถอดเฉพาะกรองออก ใช้เบนซิลเช็ด สัปดาห์แรกขับปกติ ไม่มีอาการ สัปดาห์ที่ 2 เป็นอีกแระ

การรั่วของคอยส์หรือเสีย สังเกตุจากอย่างอื่นได้อีกหรือเปล่าครับ

ของผมก็เป็นครับเวลาจอดอยู่เฉยไม่ว่าเกียร์อะไรก็รู้สึกว่ารถสะอึ้กครับเวลาเร่งก็จะกระตุกนิดหน่อยแต่พอรอบสูงๆหายครับ
แต่บางวันก็ไม่บางวันก็เป็นเลยยังงงอยู่ว่าเป็นที่อะไรครับ

city zx 2008 vtec CVT ครับ

แนะนำด้วยครับ

เป็นเฉพาะตอนใช้แก๊สนะครับน้ำมันนิ่งครับ

ของผมก็เป็นครับเวลาจอดอยู่เฉยไม่ว่าเกียร์อะไรก็รู้ ...
fairkubpom โพสต์เมื่อ 25/9/2014 16:02

อันนี้เกิดจากหัวเทียนครับ เปลี่ยนหัวเทียนยกชุดก็น่าจะหายแล้วครับ เปลี่ยนเป็นหัวเทียนแบบหัวเข็มใช้แก๊ส ครับ ตัวละ 130 ของ ngk  แต่อายุการใช้งานปีต่อปีนะครับ ถ้าจะดีขึ้นมาหน่อยก็ ออริเดียม ตัวละ 450-550 บาท

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host