"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

อาการ Knock ของเครื่องยนต์

รถผม มีอาการ เสียงเขก แก็ก ๆ เบา ๆ เวลาประมาน 2000-2500 รอบ รัว แล้ว หาย ปรึกษาช่าง เขาแจ้งเกิดจาก Knock ครับ  ท่านใดเคยเจอปัญหานี้บ้าง ขอความรู้หน่อยครับ  ผมใช้ idsi 07 ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

น่าจะเกิดจจากระบบ EGR ครับ ราง EGR ตันหรือป่าว หรือไม่ก็ตัว EGR ไม่ทำงานขัดตัว
เพราะมันไม่มีไอเสียเข้าไปผสม มีแต่อากาศกับน้ำมัน เลยทำให้ชิงจุดระเบิดก่อนเรียกว่า knoc ทำให้มีเสียงแขก
เพราะเมื่อก่อนผมเคยอุดตัว EGR แล้วมีเสียงแขกอะ มันไม่มีไอเสียเข้าไปผสม
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เปลี่ยนน้ำมัน เป็นเบนซิน 95 สัก 2 ถังดูครับ   น่าจะ  ออกเทนไม่ถึงนะครับ

ลอง ทำดูก่อนนะครับ
tor_101@hotmail.com
..................เพื่อนกันทุกคนครับ.............
081-8156885  ต่อครับ

ปกติผมใช้ แก๊ส 95 ( ปตท )ครับอยู่แล้วนะครับ  ถ้า อาการนี้เกิดบ่อยขีึั้น มีผลเสียกะเครืื่องยนต์ รึเปล่าครับ

ปกติเติม 95 หรือ 91 ต้องไม่มีเสียงแขกครับ กล่องมันจะปรับของมันเอง

ผมไปเติม e85. ตามคำแนะนำของช่าง 300฿ เสียงเขกหายเงียบสนิท เอางัยดีครับ ท่านๆ

กลับมาเติม 95 ดังอีกแระครับ มีวิธีพอจะแก้ไข ได้รึเปล่าครับ

เป็นไปได้ที่ egr knock เซ็นเซอ อาจจะมีปัญหาครับ

เช็คยังงัยครับ. ถ้าเสีย คชจ เท่าไรครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host