"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

**ซ่อมเปลี่ยน O2 เซ็นเซอร์ พร้อมอาการรูปเครื่องโชว์**

สำหรับหลายๆคนที่มีอาการรูปเครื่องโชว์ขึ้น (ไฟเอจจิ้น) แล้วค้างอยู่อย่างนั้นไม่หาย อันดับแรกต้องวิเคราะห์ก่อนว่า รถเรามีอะไรผิดปรกติไหม อย่างเช่น หม้อน้ำมีน้ำปรกติ ความร้อนรถปรกติ
หรือระบบแก๊สที่ติดตั้งปรกติไหม หรือแม้กระทั้งการขับรถลุยน้ำมา ก็อาจจะทำให้ไฟรูปเครื่องโชว์ได้ทั้งนั้น แต่ถ้าทิ้งไว้สักพักไม่หาย ให้ลองถอดขั่วแบตออกสักสิบนาที แล้วใส่ไหม่ถ้าไฟรูปเครื่องหายไปก็โชคดีไปว่า อาจจะเป็นที่ตัว O2 เซ็นเซอร์ รวนหรือเออเร่อ แต่ถ้าไม่หาย สิ่งที่ต้องคิดนั้นก็คือ ตัว O2 เซ็นเซอร์ อาจจะเสียแล้วก็เป็นได้ ซึ่งต้องเอาเข้าศูนย์หรืออู่ เอาคอมมาจับเช็คก็จะรู้ทันทีครับว่ามันเสียรึเปล่า ซึ่งตัว O2 เซ็นเซอร์ จะอยู้ใต้ท้องรถ มีสองตัว ด้านหน้าับด้านหลังติดกับท่อ ตรงแคท
ตามภาพนี้

ถอดออกมาแล้วหน้าตาจะเป็นแบบนี้นะครับ มีตัวสั้น ตัวยาว หรือ ตัวหน้าตัวหลัง หรือบางคนก็แยกตามสีของสาย สายสีฟ้ากับ สายสีดำ

ซึ่งตัวนี้ ราคาที่ศูนย์ก็เกือบ เก้าพันบาทต่อตัวนะครับของใหม่ ส่วนของเทียบจะหายากหน่อยร้านอะไหล่ไม่ค่อยมีขาย แต่พอจะหาได้ในเว็ปครับของจีนเทียบมาก็ราคาตั้งแต่ พันกว่าบาทถึงสามพันบาท ส่วนราคามือสองเชียงกง จะอยู่ที่ ตัวละ 800 บาท ซึ่งของผมก็เปลี่ยนของเชียงกงมาต้องไปเลือกกับมือครับ ^^ ก็ได้มาเปลี่ยนซะก็เรียบร้อย
ส่วนการเลือกก็คงมีรายละเอียดนิดหน่อยครับ เช่นไปเลือกมันจะมีตัวสั้นตัวยาว เราก็ต้องรู้ก่อนว่าตัวไหนเสีย บางคนอาจจะเสียแค่ตัวเดียว บางคนก็เสียสองตัวเลย ให้ดูที่หัวต่อนะครับมันไม่เหมือนกัน
ตัวเส้นสีฟ้า(สายสั้น) ตัวหน้า หัวจะเป็นแบบนี้ครับ

ตัวเส้นสีดำ(สายยาว) ตัวหลัง หัวก็จะเป็นแบบนี้ครับ

และอีกอย่างหนึ่งที่ต้องดูคือเบอร์ครับถ้าได้เบอร์ที่ตรงมาก็จะดี มันจะมีเบอร์ติดอยู่เป็นเบอร์ 645 (สายสีน้ำเงิน) 646 (สายสีดำ)

ประมาณนี้นะครับ

ปล. ซึ่งตัว O2 เซ็นเซอร์ตัวนี้เป็นของรถ ซิตี้ zx 2007  (city zx 2007)นะครับ

และต้องขอขอบคุณพี่พรชัย อู่ SUC ฮอนด้าออเงิน ด้วยครับที่จัดการตรวจและ จับเปลี่ยนให้เรียบร้อยครับ เลยเอามารีวิวเผื่อใครมีอาการครับ ช่วงหน้าฝนแบบนี้จะเห็นเป็นกันเยอะ ^^
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เสียสองตัวทั้งกระตุกทั้งเร่งไม่ขึ้น กินน้ำมันมากกว่าปรกติด้วย55555
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

รบกวนช่วยแนะนำร้านที่ขาย o2 senser  city type z vti รุ่นปี 2003 ให้ ...
pra โพสต์เมื่อ 8/9/2014 17:32

ต้องไปหาร้านเชียงกงที่ขายอะไหล่รถมือสองดูครับ

ใครไปเดินเล่นเชียงกง โทรหาแบงค์หน่อยนะคับ 089-1455491
เผ ...
bankysos โพสต์เมื่อ 15/9/2014 21:22

ปล่อยไว้นานไม่ดีนะเดี่ยวจะลาม จาดเสียตัวเดียวเป็นเสียสองตัว แล้วก็จะเร่งไม่ออก รถกระตุก และกินน้ำมันกินแก๊ส555

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/10/2014 13:29 โดย snowwhit

ตอบกลับ  noth1

...
snowwhit โพสต์เมื่อ 16/10/2014 13:18

ร้านเชียงกง อยู่เลยซอย สายไหม 39 ไปร้อยเมตร ร้านอยู่ติดถนนเลย ส่วนร้านฮอนด้า SUC ออเงินก็ขับตรงไปที่สุขา 5 เลยครับ ขับไปนิดเดียวเอง

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host