"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ถ้าเปลี่ยนลูกปืนล้อแล้วเสียงที่เข้าห้องโดยสารจะเบาลงมั้ยครับ

สวัสดีครับ ผม นน ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวพี่ๆด้วยนะครับ ขับ ZXปี07อยู่ศรีนครินทร์ กรุงเทพ ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อยู่ที่ว่าลูกปืนแตกหรือป่าวครับ
ถ้ามันแตกอยู่แล้วหอน เปลี่ยนก็เงียบครับ
แต่ถ้ามันไม่แตก เปลี่ยนไปก็น่าจะเหมือนเดิม(มั้ง)ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อยู่ที่ว่าลูกปืนแตกหรือป่าวครับ
ถ้ามันแตกอยู่แล้วห ...
arios โพสต์เมื่อ 15/8/2014 15:10

ลองเข้าอู่ให้ช่างอัดจารบีที่ลูกปืนก่อนก็ได้ครับ ถ้าลูกปืนไม่แตกไม่น่าจะเปลี่ยน

ให้ร้านยาง ยกรถขึ้นแล้วหมุนล้อดูช่างร้านยางจะดูออกครับเพราะมันจะสั่นนิดๆ ช่างจะรู้ว่า ลูกปืนล้อแตกไหม ล้อไหนกันแน่ ผมเคยได้ยินเสียงลูกปืนล้อหน้าด้านซ้ายดังภรรยาก็ได้ยินเหมือนกัน  ไปอู่ซ่อมมั่นใจมากบอกช่างว่าล้อหน้าซ้ายลูกปืนดัง ช่างหัวเราะพูดว่าแน่ใจเหรอ(อู่แถวบ้าน) ช่างยกรถหมุนดูทุกล้อสรุปว่าล้อหลังซ้ายแตก เลยงง? ว่าทำได้ยินล้อหน้าดัง ช่างบอกว่าเสียงมันวนในรถเลยทำให้เราหลงทางครับ  ล้อหน้าพันกว่า  ล้อหลังเกือบพันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/8/2014 15:57 โดย EkkyCityZX

ให้ถอดล้อออกครับ แล้วหมุนที่ดุมล้อเลยครับ ถ้าหมุนแล้วล้อลืนไม่สะดุด OK ครับ แต่ถ้ามีเสียงเหมือนเหล็กเบียดกัน นั่นแหล่ะครับ
เสียงที่ได้ยินจะเหมือนเสียงหอนจากยาง  เวลาที่เราขับรถออกตัวจะเบาแล้วจะแรงขึ้นตามเราขับ พอดีรถผมก็เป็นอาการนี้ครับแต่ก็ปล่อยมามานานครับ คิดว่ายางที่เราใส่อยู่มันคงเก่าเริ่มหอนครับ บวกกับเบรคมันเริ่มเสียงดังผมเลยเข้าไปเปลี่ยนเบรคด้วยความที่ผมชอบดูช่างเขาทำ ไอ้มือเจ้ากรรมก็ดันไปจับนู้น..จับนี้ ก็ลองไปหมุนดุมล้อครับ ล้อหน้าก็ลื่นดีครับ แต่ล้อหลังด้านซ้ายมันมีเสียงเหมือนเหล็ก เบียดกันอย่างที่บอกไปข้างต้น ผมก็เลยเปลี่ยนใหม่ ได้ผลก็คือสวดยอดครับ...เงียบมว๊าก ...  ดุมหลังซ้าย โดนไป 1200 จบเลย

อันนี้แชร์ประสบการณ์ที่ตัวเองเจอนะครับ
ขอบคุณครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host