"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

อยากเสียงเงียบมากันทางนี้ DIY เชลล์ฟริ้นท์โคท กับ city 2012 ราคาไม่ถึง 500 บาท

อย่างที่รู้ๆกัน honda city นี่ออกแบบมาให้เก็บรายละเอียดเสียงภายนอกได้ดีมาก ...ประชด!!!
นึกว่านั่งอยู่ในโรงสีกันทีเดียว ผมเลยหาข้อมูลไปเรื่อยเปื่อยในเวป ว่าทำยังไงจะให้เสียงเงียบ สรุป ซื้อรถใหม่ง่ายกว่า!!!
เสียงที่ว่าดังๆนั้นส่วนใหญ่จะมาจากเสียงล้อบดถนน ซึ่งเคยหาข้อมูลยางรถแล้วก็ยังไม่สมเหตุสมผลกับข้ออ้างที่จะเปลี่ยนสักเท่าไหร่ และเคยสอบถามคนที่เคยใช้ยางนุ่มๆแล้วเค้าบอกว่าก็นุ่มเงียบแค่ตอนแรกที่เปลี่ยน นานเข้าๆก็เหมือนเดิมครับ
แต่ละวิธีมีแต่เสียตังแพงๆทั้งนั้น ทั้งแดมป์ ทั้งแผ่นเสียงเงียบ ทั้งยางรถ หงายเงิบเลยครับ กระเป๋าตังหนาไม่พอ ถ้าขึนทำ ผบ บีบคอตายแน่ ค้นไปค้นมาก็ได้ไปเอะใจกับ "เชลล์ฟริ้นท์โคท" พระเอกของเราในวันนี้
เชลล์ฟริ้นท์โคทเป็นผลิตภัณฑ์ที่เหมือนกับยางมะตอย ขายเป็นกระป๋อง ราคา 95 - 135 บาท ...ราคาต่างกันใช่ไหมครับ ผมเจ็บใจร้านที่เชียงใหม่มาก ฟันกำไรจนหัวแบะ มาซื้อเชียงราย 95 เอง แง่มๆๆๆ ไอ่ตัวนี้วัตถุประสงค์เค้าใช้ยาแนวหลังคากันน้ำรั่วซึมครับ วิธีใช้ก็ตามข้างกระป๋องเลยครับ

มาเริ่มกันเลยครับ ก่อนอื่นต้องถอดล้อออกมาก่อนครับ ผมทำทีละข้างครับ ไปยืมแม่แรงของดีแมกมาใช้อีกตัวนึงครับ ยกขึ้นทีเดียวเลยสองล้อตามรูปครับ

จากนั้นก็ล้างทำความสะอาดภายในซุ้มล้อให้สะอาดเลยครับ ต้อง ให้สะอาดจริงๆนะครับ ไม่เช่นนั้นวัสดุมันจะไม่ยืดติดทนนานครับ
พอล้างจนสะอาดแล้วก็รอให้แห้งสนิท จากนั้นผสมเชลล์ฟริ้นท์โคทกับน้ำเปล่าอัตราส่วน 1:1 ทาเป็นรองพื้นก่อนครับ

พอรองพื้นแห้งแล้วก็ลงมือทาเชลล์ฟริ้นท์โคทลงไปเลยครับ ผมทาจนทั่วทุกพื้นที่ใต้ซุ้มล้อ โดยเว้นทางเข้าออกสายไฟไว้ครับ

พอแห้งแล้วก็ทาทับไปเรื่อยๆจนพอใจครับ ผมทาล้อละ 1 กระป๋อง ครับ วันนี้ทดสอบวิ่งดูแล้วน่าพอใจครับกับราคาไม่เกิน 500 ... เสียงดังจากล้อบดถนนลดลงครับ ลองทดสอบแล้วพอใจครับ เชิญทุกท่านลองนำไปทำดูง่ายๆครับ ใช้เวลาไม่นานมากครับผม

ท้ายนี้ขอขายของหน่อย ใครสนใจกล่อง e85 kit ยี่ห้อ unicontech ติดต่อมาได้ครับ 0857237966 ราคาถูกกว่าร้านทั่วไปหลักพันครับผม
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

Install by khemtat-l[at]hotmail.com
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

ใจถึงมากครับ บังโคลนกันเลยทีเดียว ยอมรับเลยครับ แดมป์ทั้งคันมันก็คงไม่เงียบหรอก ผมแดมป์ประตู ก็ดีขึ้นหน่อย อาทิตย์ก่อนแดมป์พื่น ผลที่ได้ก็ดีขึ้นครับ ดีกว่าไม่แดมป์เลย เสริม Stuff fit เก็บเสียงด้วย ขอบคูณสำหรับ Idea ครับ

งาน DIY ทุกงานเหนื่อยยาก เวลาเราไปทำที่ร้าน ก็อย่าไปต่อราคาเค้าเลยครับ ไว้เราทำเองจะู้ว่ามันเหนื่อยจริงๆ

อย่างที่รู้ๆกัน honda city นี่ออกแบบมาให้เก็บรายละเอียดเ ...
tourcom โพสต์เมื่อ 12/8/2014 18:03

สุดยอดมากครับ

สุดยอดมากๆครับ

กำลังจำทำเเเล้วที่บ้านก็มีเเต่ทำไมไม่นึกถึงเลยเรา เอาไว้เเต่ซ่อมหลังคา

ล่าสุดจัดการบุหลังคาและประตูด้วยฉนวนกันความร้อน 2 ชั้น หนา 10 มม. ละเสียงเงียบขึ้นอีกมากครับ พอใจกับตัวน้อยมากเลยตอนนี้ เสียงไม่เป็นโรงสีแล้วววววว  

ทำเองเก่งจัง

มันง่ายมากครับ มีรีวิวการทำให้ดูจากหลายที่ ทำกันเองได้เลยครับ รับรองผลที่ได้น่าพอใจมากครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host