"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ขอความรู้เกี่ยวกับ ความร้อนขึ้นคับ

คือว่าเมื่อวานตอนเช้า ขับรถไปทำงาน ประมาณ 5 กิโลเมตร แต่ว่ารถติดมาก เข้าใจว่าลืมเปิดแอร์  ระหว่างรถติดอยู่นั้น  มองเห็นไฟ ความร้อนขึ้นที่หน้าปัด กระพริ๊บอยู่  ผมตกใจ จะหาที่จอด แต่บังเอิญยุเลนขวารถติดไม่ขยับเลย ผมมองไปที่สวิตพัดลมแอร์ มันปิดอยู่ ผมเลยเปิดพัดลมแอรเบอร์4 แรงสุด เสียงพัดลมแอที่อยูหน้าเครื่องทำงาน  ประมาณ 2 นาทีไฟความร้องที่กระพริบอยู่ก็ ดับ  พอมาถึงออฟฟิศรีบจอดเปิดฝากระโปรง  ดูหม้อน้ำก็ไม่แห้ง  พักลมก็หมุนปกติตอนเปิดแอร์  แต่ตอนไม่เปิดแอรก็ไม่ได้ยินเสียงพัดลมหน้าเครื่องหมุน ไม่แน่ใจว่าเป็นที่พัดลมหน้าเครื่องมีปัญหาหรือเปล่า  ล่าสุดเมื่อเช้านี้ เปิดแอรตั้งแต่สตาทเครื่องเลย รถติดเหมือนกัน จนถึงที่ทำงาน ก็ไม่มีไฟโชว์คับปกติ  ต้องเช็กที่ตรงไหน ใครมีประสบการบ้างคับ ขอคำแนะนำคับ  เป็นรถ ซิตี้ ZX 2006
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เดาว่าเซนเซอร์ตัววัดอุณภูมิความร้อน(ทอโมสตัส)ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 1# ANUCHAR

หาที่จอดรถเปิดแอร์แล้วไปดูว่าพัดลมหมุนสองตัวมั้ยคับ ถ้าไม่หมุนพัดลมเสีย ถ้าหมุนปิดแอร์แล้วรอดูว่าร้อนแล้วพัดลมทำงานมั้ย ปกติต้องทำงานหนึ่งตัวคับเมื่อความร้อนถึง ถ้าไม่ทำงานเทอร์โมเสียตามความเห็นข้างบนคับ ไม่สั่งให้พัดลมทำงาน อันนี้เช็คเองได้เลยที่บ้านคับ แล้วค่อยไปเข้าอู่คับ

ขอบคุณคับ พี่ๆ ที่แนะนำ

เซนเซอร์ตัววัดอุณภูมิความร้อน

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host