"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

honda city ปี 2010 มีเสียงดังอี๊ด เวลาขับ

สอบถามครับ honda city ปี 2010 มีเสียงดังอี๊ด เป็นช่วง ๆ ไม่ต่อเนื่องหรือดังตลอด เวลาขับเสียงจะมาเป็นระยะ บางครั้งขับเส้นทางยาว ๆ จะมาเป็นระยะเว้นกันสัก 15 วินาทีดังครั้งต่อเนื่อง มาจากฝั่งขวาช่วงหน้ารถไม่แน่ใจจากล้อหรือเสียงเครื่อง แต่นั่งตรงคนขับจะได้ยินครับ  ดังทุกย่านความเร็ว ดังอี๊ดเดียวต่อครั้ง ไม่ว่าจะเส้นทางเรียบ ๆ หรือขุขระก็ดัง
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผ้าเบรคหมดหรือเปล่าครับ แผ่นเตือนผ้าเบรคหมดมันสีกับจานเบรคครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สายพาน หย่อน น่าจะประมาณนี้ เนื่องจากไม่ได้ยินเสียงด้วยตัวเอง แต่คิดว่าน่าจะใช่ ลองไปให้ร้านทำพวก ทำไดนาโม หรือพวกร้านทำแอร์รถยนต์หรืออู่ตั้งให้ครับ ถ้าเอาให้ชัวล์ลองเอาน้ำฉีดไปที่สายพานแล้วติดเครื่องดูครับ ถ้าหย่อนจะดังจนชัดเจนเลยทีเดียวเพราะมันจะลื่น ประมาณนี้

เจอต้นเสียงละ ปิดแอร์วิ่งไม่ดัง เปิดแอร์วิ่งดัง  ครัชคอมแอร์เวลาจับถ้าเป็นรอบเดินเบาปกติจะไม่ดัง ได้ยินเป็นเสียงตัดแต๊ก ๆ ธรรมดาทั่วไป แต่ถ้ารอบเครื่องขึ้นเกิน 1000 รอบไปละเช่นเวลาวิ่งใช้งาน ถ้าแอร์ทำงานครัชคอมแอร์จับมันจะดัง "อี๊ด" พร้อมเสียงปล่อยน้ำย้าแอร์ "ฟี่"  ครัชชุดนี้เปลี่ยนมาเมษา เนื่องจากของเดิมไหม้ เพราะจอดติดเครื่องนาน   ลองทดสอบด้วยตัวเอง จอดติดเครื่องเปิดแอร์เร่งรอบเกิน 1500 พอแอร์ทำงานดัง "อี๊ด" ชัดเลย ให้ช่างดูช่างบอกครัชมันจับปล่อยมันจะดังบ้างแต่ที่ดังอี๊ดแบบนี้ไม่ค่อยเจอ  ท่านใดเคยเจอแก้ไขอย่างไรบอกด้วยนะครับ

สายพานเปลี่ยนนานรึยังครับ
แก้จากง่ายไปยากก่อน

ตั้งความตึงสายพานใหม่
(ถ้าสายพานสภาพไม่ดี) ก็เปลี่ยนสายพานพร้อมตั้งความตึงใหม่ก็จบแล้วครับ

ปกติ อาการเกี่ยวกับหน้าคลัชท์ จะไม่ค่อยส่งผลกับสายพาน ยกเว้น คอมพ์น๊อค มันล๊อคเลยครับ เท่าที่อธิบายมา ไม่น่าเกี่ยวกับคอมพ์ ครับ
ถ้าเปลี่ยนสายพานแล้วไม่หาย และเคยถอดคอมพ์มาซ่อม ลองให้ช่างเล็งดูสักนิดครับ กรณีศึกษา อู่บางแห่งทำไม่ค่อยดีติดตังคอมพ์ (แปลง)  ไม่ได้ระนาบกับแนวสายพาน คือมันเอียงนิดๆทำให้กินขอบสายพานครับ  แต่โอกาสเกิดจะน้อยมาก

ของผมเป็นเหมือนกัน. ถ้าเหยียบ 100 ขึ้นไปดังมากเลย.

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host