"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

รบกวนช่วยหน่อยครับ พวงมาลัยหนัก city 2014

เมื่อวานนี้ พาพี่สาวไปซ้อมขับรถ เพื่อจะไปสอบใบขับขี่ ขับเข้าซอง ชิดฟุตบาท เดินหน้าถอยหลัง ประมาณ ครึ่งชั่วโมง ก็เกิดอาการพวงมาลัยหนักทันที เมื่อรถหยุดนิ่งลองหักเลี้ยวพวงมาลัยหนักมาก พอรถขยับลองหักเลี้ยวพวงมาลัยเบาเฉยเลย แต่ไฟหน้าจอไม่แสดงอะไรเลยครับ ผมไม่รู้จะทำยังไงช่วยแนะนำให้หน่อย พึ่งจะออกรถมาได้ 3 วันเองครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/7/2014 10:40 โดย patt665

ไมเปนไรคะ พวงมาลัยเปนระบบไฟฟ้า เมื่อเราเหยีบเบรคสุดสักแปบไฟฟ้าจะตัดระบบการทำงานของพวงมาลัยเพื่อความปลอดภัย พวงมาลัยก็จะหนัก แต่เมื่อเราปล่อยเบรคนิดหนึ่งพวงมาลัยก็จะทำงานเหมือนเดิม อันนี้เราเคยเป็นมาก่อนคะ และไม่รู้เหมือนกันนึกว่ารถมีปัญหาเลยมาถามเหมือนกัน  และมีเพื่อนๆมาช่วยกันตอบให้ความรู้เลยนำมาบอกต่อคะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

มันเป็นยังงี้หรอกเหรอครับ ของผมไม่ยักกะเป็น แต่ที่เป็นก็คือพวงมาลัยมันหนักกว่ารุ่นอื่นๆ

ลองอ่านในคู่มือดูครับ มันมีอธิบายและเตือนอยู่ครับ
คนหัดขับรถใหม่ๆจะเป็น และเป็นคำถามที่ถามมากเมื่อตอนออกรถกันเยอะ
แนะนำว่าตอนเลี้ยวไม่ควรหักจนสุด ให้ผ่อนมานิดนึง เพื่อลด load ของ motor ไฟฟ้า
ปล.ในกรณีที่จะต้องหักเลี้ยวบ่อยๆเช่นเข้าซอง จอด

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ (แต่ตอนนี้ก็ไม่มีอาการพวงมาลัยหนักแบบนี้แล้วครับ)

หนักๆดีแล้วละครับ  ยิ่งถ้าวิ่งด้วยความเร็วผมอยากให้มันหนักๆด้วยซ้ำ เพราะมันชอบแฉลบเพราะมันเบา
ถ้าหัดรถใหม่ๆ จะติดปัยหาตรงพวงมาลัยหนัก อันนี้ก็เป็นปกติเพราะยังไม่ชิน เพราะถ้ารถจอดอยู่มันจะหนักอยู่แล้ว
แต่ถ้าขับเก่งหน่อยก็ไม่หนักละ เพราะรู้เทคนิคถ้าถ้าจอดนิ่งจะไม่ค่อยหักครั้งเดียวหมด ให้ค่อยๆขยับรถไปด้วยจะทำให้เลี้ยวได้ง่ายขึ้น

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host