"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

หล่อเย็นสำหรับZXมีขายที่ไหน

ใช้ZX"07อยู่ ตอนนี้น้ำหล่อเย็นสีเขียวอยู่ในระดับขีดล่างแล้ว จะไปหาซื้อมาเติม หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง ยี่ห้อไร (ไม่อยากเข้าศูนย์)
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

์Noth1 " ซื้อตามปั๊มน้ำมันก็ได้ ขวดละ 200 เองครับ 1 ลิตร "
ยี่ห้ออะไรคับ...สีเดียวกันกลัวว่าจะคนละเกรด/ยี่ห้อ หากซื้อ  1ลิตร ต้องซื้อ 3 แกลลอน(กรณีเปลี่ยนทั้งหมด) สรุปก็600 บาท
หากซื้อมาเติมส่วนที่พร่อง กลัวว่าจะคนละเกรด/ยี่ห้ออ่ะครับ
ส่วนท่าน bea ZX ว่า 630 บาท ถามที่ จว.ไหนครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

คุณบอลคับ สีฟ้าที่ว่ายี่ห้ออะไร ขวดละเท่าไหร่ครับ
เห็นตามห้าง โลตัส บิ๊กชี ฯลฯ หลายยี่ห้อเป็นขวดเล็กๆ ประมาณ ไม่ถึงลิตร  มึนเลย

ซื้อมาแล้ว จากศูนย์ฯ จัดการเปลี่ยนเลย แต่ไม่ได้หาข้อมูลในการเติมไว้ก่อน (สะเพร่า)
ปล่อนน้ำเก่าทิ้ง เทของใหม่ลงไปได้กระป๋องกว่า ...เต็มชะแล้ว
ทำไงดี เห็นหลายท่านบอกว่าต้อง4กป. แสดงว่าผมเติมได้แต่ครึ่งเดียว ไม่กล้าเอาไปวิ่งรถ
หาดูข้อมูล...เพราะว่าไม่ได้ไล่ลม....
แก้ไขอย่างไงครับ...ช่วยที

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/7/2014 09:39 โดย mic

ก่อนอื่นต้องขอบคุณๆบอลมากๆที่ให้ข้อมูลมา
ที่คุณบอลกล่าวข้างบนนั้น....สำหรับการเติมครั้งแรก
แต่ที่ผมทำนั้นมันผ่านการไล่ลมมา คือ "ลัดขั้นตอน"
แล้วเราจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ
"ผมคิดเอง"
แบบแรก -  ดูดหรือปล่อยน้ำยาออก (ก๊อกใต้หม้อน้ำ) ใส่ขวดเดิมเอาไว้ แล้วเทกลับลงไปใหม่ ตามสูตร ติดเครื่องยนต์ แล้วค่อยๆเทลงไปใหม่
แบบที่สอง - ไม่ต้องทำอะไร แต่ให้หมั่นดูน้ำในหม้อพักว่าลดลงไปหรือไม่ หากลดก็เติมให้ถึง "MAX"
อยากถามว่า หากปล่อยให้ลมค้างอยู่ในหม้อน้ำ ลมจะหมดไปเองได้หรือไม่ หรือว่ามันจะอยู่อย่างนั้นตลอดไป
ขอคำแนะนำจากท่านอื่นๆด้วยครับ

ช่วงกลางวันลองทำดู...แบบแรก เปิดก๊อกน้ำออกเก็บไว้ที่ขวดเดิม เต็มพอดี ปิดก๊อก สตาร์ทเครื่องทั้ิงไว้ประมาณ15นาที พัดลมหม้อน้ำทำงาน ค่อยๆเทนำ้ยาลงไป เทแบบไม่ยอมให่้มันเต็ม สุดท้ายได้มากกว่าเดิมนิดหน่อย ประมาณครึงลิตรและเทไว้ที่หม้อพักเอาไว้ที่ขีดMax...สรุปหมดน้ำยาไป2ขวด+800มล.(เกือบได้3ลิตร) แค่นี้ถือวาใช้ได้ไหมคับ
จะหมั่นดูหม้อพักว่าลดลงไหม...
(เมื่อลองทำดูแล้วก็ไม่ยาก เพียงแต่ต้องรู้ขั้นตอน สำหรับผู้ที่ไม่มีประสพการณ์หาข้อมูอก่อน คราวต่อไปคิดว่าจะลองเอาน้่ำออกตรงเชื้อสูบด้วย)
ขอบคุณคุณบอลอีกทีครับ...นับถือ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host