"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบกลับ 9# mic

เพิ่มเติมครับ ไปเบิกศูนย์มาแล้ว โคราชลิตรละ 177 บาท (รวมภาษีแล้วนะครับ) สำหรับน้ำยาสีฟ้า Honda Type II มีเฉพาะขวด 1 ลิตรครับ ส่วน Type I สีเขียวมีทั้ง 1 ลิตร และแกลลอนใหญ่ 4 ลิตรครับ พอดีถือโอกาสสอบถามเลยพอดีครับ ฝาหม้อพักน้ำสำรอง ศูนย์ไม่มีของครับ เลยมาได้ร้านอะไหล่นอกของแท้ 100 บาทครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ซื้อมาแล้ว จากศูนย์ฯ จัดการเปลี่ยนเลย แต่ไม่ได้หาข้อมูลในการเติมไว้ก่อน (สะเพร่า)
ปล่อนน้ำเก่าทิ้ง เทของใหม่ลงไปได้กระป๋องกว่า ...เต็มชะแล้ว
ทำไงดี เห็นหลายท่านบอกว่าต้อง4กป. แสดงว่าผมเติมได้แต่ครึ่งเดียว ไม่กล้าเอาไปวิ่งรถ
หาดูข้อมูล...เพราะว่าไม่ได้ไล่ลม....
แก้ไขอย่างไงครับ...ช่วยที
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 12# mic

เปิดฝาหม้อน้ำไว้ ติดเครื่อง รอพัดลมหน้าเครื่องหมุน น้ำจะดูดลงไป แล้วก็เติมเรื่อยๆ จนไม่ยุบแล้วอ่ะคับ หาขวดน้ำโพลาริสขวดเล็กๆที่เราดื่มกัน เติมน้ำยาลงไป สักครึ่งขวด คว่ำหน้าขวดลงไปในรูเติมน้ำ แล้วไปเร่งเครื่องแบบเบิ้ลๆ สักพักดูว่าน้ำยังยุบลงไป มีอากาศเข้ามาในขวดหรือไม่ถ้าไม่มีไล่ลมเสร็จแล้วคับ(ขั้นตอนนี้ต้องผ่านการไล่ลมรอบแรกก่อนนะครับ) เอาขวดน้ำออกเติมน้ำยาให้เต็ม ที่เหลือใส่หม้อสำรองล้างให้สะอาดครับ เติมแค่ Full พอนะครับ ไม่ต้องเติมเต็มในหม้อสำรองหรือถังพักน้ำยา  

ปล.และที่สำคัญที่สุด สายยางในหม้อพักสำรอง อย่าให้หลุดครับ เช็คให้ดี ไม่งั้นน้ำไม่ดูดกลับเวลาเครื่องเย็น หม้อน้ำจะแห้งเอาได้ครับเพราะดันออกอย่างเดียว ลองดูครับไม่ยาก สงสัยตรงไหน โพสถามไว้ครับ แวะมาเจอเดี๋ยวเข้ามาตอบให้ครับ และน้ำยาเติมไม่หมดสี่ขวดไม่ต้องกังวลนะครับ บางส่วนหมุนวนอยู่ในเครื่องต้องถอดปั๊มน้ำ วาล์วน้ำ หรือน็อตไล่น้ำไล่ลมที่เครื่องถึงจะออกครับ แค่นี้ก็สะอาดขึ้นมากแล้วครับ ผมก็ทำแบบเดียวกันครับ เหลือติดรถไว้เติมอีกเกือบป๋องนึง ช่วงนี้ยุบบ่อยสงสัยฝาเริ่มจะไปแล้ว เดี๋ยวจะได้เปลี่ยนฝาหม้อน้ำอีกอัน ไปถามราคามาแล้ว 120 บาทครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/7/2014 09:39 โดย mic

ก่อนอื่นต้องขอบคุณๆบอลมากๆที่ให้ข้อมูลมา
ที่คุณบอลกล่าวข้างบนนั้น....สำหรับการเติมครั้งแรก
แต่ที่ผมทำนั้นมันผ่านการไล่ลมมา คือ "ลัดขั้นตอน"
แล้วเราจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ
"ผมคิดเอง"
แบบแรก -  ดูดหรือปล่อยน้ำยาออก (ก๊อกใต้หม้อน้ำ) ใส่ขวดเดิมเอาไว้ แล้วเทกลับลงไปใหม่ ตามสูตร ติดเครื่องยนต์ แล้วค่อยๆเทลงไปใหม่
แบบที่สอง - ไม่ต้องทำอะไร แต่ให้หมั่นดูน้ำในหม้อพักว่าลดลงไปหรือไม่ หากลดก็เติมให้ถึง "MAX"
อยากถามว่า หากปล่อยให้ลมค้างอยู่ในหม้อน้ำ ลมจะหมดไปเองได้หรือไม่ หรือว่ามันจะอยู่อย่างนั้นตลอดไป
ขอคำแนะนำจากท่านอื่นๆด้วยครับ

ตอบกลับ 14# mic

ก็ทำการไล่ตามที่ผมแนะนำไปได้เลยคับ ตื่นเช้ามา เครื่องเย็นๆ เปิดฝาก่อนสตาร์ทครั้งแรก แล้วทำตามขั้นตอนเลยคับ หลังจากนั้น หมั่นตรวจเช็คน้ำทุกวันช่วงอาทิตย์แรก ถ้าภายใน 5 วัน ไม่ลดลงเลย ก็ใช้งานได้ปกติแล้วครับ  ลมในระบบจะออกมาได้เองเมื่อร้อนครับ ลมจะออกมาก่อน ตามด้วยไอน้ำที่เดือดออกมา ลงไปที่หม้อพักสำรองคับ พอเย็นก็จะดูดกลับ ถ้าในระบบมีลมมาก ตัวน้ำยาในหม้อพักสำรองจะลดลงไปมากครับ ซึ่งจะทำตามวิธีที่สองก็ได้ครับ แต่ผมแนะนำไล่สักรอบก่อนดีกว่าครับ แล้วถ้าเหลือลมในระบบค่อยเติมเพิ่มทีหลัง ลองนึกภาพตามนะครับ สมมุติในระบบมีน้ำยาครึ่งลมครึ่งวิ่งไปพอร้อน ลมดันออกก่อนแล้วน้ำยาดันออกตาม เท่ากับแทบไม่เหลือน้ำยาในระบบ อันตรายคับ น้ำยาน้อยจะร้อนไวด้วยครับ ไล่ลมตอนนี้กับถอดออกมาไล่ใหม่ตามวิธีแรกผลไม่แตกต่างกันคับ ลองดูนะครับ อีกอย่างถ้าในระบบลมเยอะแรงดันจะสูงมากครับ ถ้าหม้อน้ำเดิมอายุหลายปีแล้ว กลัวว่าส่วนบนที่เป็นพลาสติกผสมไฟเบอร์จะแตกเอาครับ เดี๋ยวจะเป็นเอามาก ลองทำดูครับ ไม่ยากอย่างที่คิดคับ

ช่วงกลางวันลองทำดู...แบบแรก เปิดก๊อกน้ำออกเก็บไว้ที่ขวดเดิม เต็มพอดี ปิดก๊อก สตาร์ทเครื่องทั้ิงไว้ประมาณ15นาที พัดลมหม้อน้ำทำงาน ค่อยๆเทนำ้ยาลงไป เทแบบไม่ยอมให่้มันเต็ม สุดท้ายได้มากกว่าเดิมนิดหน่อย ประมาณครึงลิตรและเทไว้ที่หม้อพักเอาไว้ที่ขีดMax...สรุปหมดน้ำยาไป2ขวด+800มล.(เกือบได้3ลิตร) แค่นี้ถือวาใช้ได้ไหมคับ
จะหมั่นดูหม้อพักว่าลดลงไหม...
(เมื่อลองทำดูแล้วก็ไม่ยาก เพียงแต่ต้องรู้ขั้นตอน สำหรับผู้ที่ไม่มีประสพการณ์หาข้อมูอก่อน คราวต่อไปคิดว่าจะลองเอาน้่ำออกตรงเชื้อสูบด้วย)
ขอบคุณคุณบอลอีกทีครับ...นับถือ

ตอบกลับ 16# mic

ทำถูกต้องแล้วครับ ผมก็ได้ประมาณนี้แหล่ะคับ ทีนี้ก็วิ่งได้สบายแล้วครับ ส่วนที่เหลือเอาไว้เติมคับ บางทีมันก็ลดลงไปบ้างจากลมที่ค้างอยู่หรือจากความร้อนเวลาดันออกฝา บางส่วนไปลงหม้อพักบางส่วนก็ระเหยออกฝาไปคับ ถ้าน้ำไม่ห่ายจากหม้อพักมากจนผิดปกติก็แสดงว่าปกติดีแล้วคับ ก็ตรวจเช็คได้ตามปกติคับ ยินดีด้วยคับรอบต่อไปอีกแสนโล คงได้เข้าร้านเปลี่ยนวาล์วน้ำ เช๊คปั๊มน้ำแล้วมั้งคับตอนนั้น.อิอิ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host