"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

หล่อเย็นสำหรับZXมีขายที่ไหน

ใช้ZX"07อยู่ ตอนนี้น้ำหล่อเย็นสีเขียวอยู่ในระดับขีดล่างแล้ว จะไปหาซื้อมาเติม หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง ยี่ห้อไร (ไม่อยากเข้าศูนย์)
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/6/2014 14:04 โดย deanhadyai

ถ้าน้ำขาดไม่มากเติมน้ำดื่มขวดได้เลยครับให้อยู่ระหว่าง MIN กับ MAX พอน้ำร้อนมันก็จะเกิดการแลกเปลี่ยนน้ำในหม้อพักเองล่ะครับ

หรือ

ของผม city 2005 ติดแก็ส น้ำหายท่อยางซึม(2011)หาไม่เจอ  ช่างแนะนำให้เปลี่ยนน้ำหล่อเย็นเป็นของ พี่โต โยต้า แกลอน 300-400 บาท
เห็นผลเลยครับรั่วซึมตรงไหนจะเห็นคราบสีขาวอมชมภูติดอยู่(หม้อน้ำ หม้อต้ม สายท่อน้ำรอบเดินเบา ท่อเหล็กหน้าเครื่อง คอท่อหลังเครื่อง) แต่น้ำยาของพี่โตใช้ได้เฉพาะหม้อน้ำอลูมมิเนียมน่ะครับทองเหลืองใช้ไม่ได้( city 2003 ขึ้นไป เป็นอลูมมิเนียม)
ขณะนี้ผ่านมาแล้ว 3 ปีกว่า เกือบแสนโล(นับตั้งแต่เปลี่ยนน้ำยาพี่โต) ระบบท่อยางยังปรกติอยู่ครับและจะพบว่าอุณหภูมเครื่องลดลงด้วยครับ

เป็นการทดลองด้วยตัวเองน่ะครับ จงใช้วิจารณญาณ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แนะนำให้ซื้อของ 0 มาเติมเองก้อได้ค่ะ เติมได้เลยไม่ต้องผสม เสถียรกว่าเยอะค่ะ

กำลังจะถ่ายเหมือนกันครับ ผมลองเช็คราคาที่ ACT มาครับ ค่าน้ำยา(เทียบศูนย์) 630 บาท + ค่าแรง 300 บาท ครับ

ซื้อตามปั๊มน้ำมันก็ได้ ขวดละ 200 เองครับ 1 ลิตร

ของ0ใช้นานครับ ใช้ได้ 100000 โล

์Noth1 " ซื้อตามปั๊มน้ำมันก็ได้ ขวดละ 200 เองครับ 1 ลิตร "
ยี่ห้ออะไรคับ...สีเดียวกันกลัวว่าจะคนละเกรด/ยี่ห้อ หากซื้อ  1ลิตร ต้องซื้อ 3 แกลลอน(กรณีเปลี่ยนทั้งหมด) สรุปก็600 บาท
หากซื้อมาเติมส่วนที่พร่อง กลัวว่าจะคนละเกรด/ยี่ห้ออ่ะครับ
ส่วนท่าน bea ZX ว่า 630 บาท ถามที่ จว.ไหนครับ

ตอบกลับ 7# mic

ซื้อศูนย์ไม่กี่บาทครับ ร้านอะไหล่ก็มีคับ บอกน้ำยาหม้อน้ำฮอนด้าสีเขียวอะคับ ตามอู่มีเพียบเลย แต่ผมแนะนำใช้สีฟ้าดีกว่านะ อายุใช้งานนนานกว่าเหมาะกับหม้อน้ำอลูมิเนียมมากกว่า ผมเบิกศูนย์พร้อมปลั๊กถ่าย ทำเองไม่ถึงพันคับ ง่ายๆ ซื้อมาสี่ขวดใช้สามขวดนิดๆ ที่เหลือเอาไว้เติมได้สบาย ตัวสีฟ้าใช้ได้เป็นแสนโลคับ ส่วนตัวสีเขียวประมาณ 4-60,000 โลคับ ตัวสีฟ้าเคยถามตามร้านนอกไม่มีคับเลยไปเบิกศูนย์

ปล.จริงๆแล้ว น้ำยา type I-II มันมีการใช้งานที่แตกต่างนะคับ หม้อน้ำอลูมิเนียม+พลาสติกของเรา(ซิตี้2002-ปัจจุบัน) เหมาะกับสีฟ้ามากกว่าคับ ส่วนตัวสีเขียวสำหรับหม้อน้ำโลหะสมัยก่อนเพราะมีสารกันสนิม ที่ไม่ค่อยดีกับหม้ออลูมิเนียมคับ ตรงนี้ข้อมูลมันเยอะมากคับ วันนี้ไม่มีเวลาลงให้ดูจริงๆคับ ผมศึกษาข้อมูลมากก่อนถ่ายเองคับ แต่ก็ไม่ได้ทำให้มีปัญหามากมายอะไรคับเค้าก็ใช้กีนมานานคับ ถ้าเรียงจากดีสุดไปก็ฮอนด้าสีฟ้า รองลงมาโตโยต้าสีชมพู และฮอนด้าสีเขียวตามลำดับและราคาคับ ผมเปลี่ยนใช้สีฟ้าตั้งแต่ออกรถ วิ่งเป็นแสนๆโลไม่เคยมีปัญหากับระบบระบายความร้อนเลยคับ เลยแนะนำคนอื่นใช้ด้วยคับ พรีลูดวาง h22a ซื้อแบบผสมเอง เอาร้อนไม่อยู่ จัดสีฟ้าฮอนด้า จบเลยคับ

คุณบอลคับ สีฟ้าที่ว่ายี่ห้ออะไร ขวดละเท่าไหร่ครับ
เห็นตามห้าง โลตัส บิ๊กชี ฯลฯ หลายยี่ห้อเป็นขวดเล็กๆ ประมาณ ไม่ถึงลิตร  มึนเลย

ตอบกลับ 9# mic

ของฮอนด้าคับ เบิกศูนย์ได้เลยครับ Type I สีเขียว / Type II สีฟ้าครับ ร้านอะไหล่ส่วนมากมีแต่สีเขียวคับ ตามห้างมีแต่ทดแทนยี่ห้อต่างๆครับ ไม่มีฮอนด้าขายครับ ต้องร้านอะไหล่รถครับ สีฟ้าไม่ค่อยมีคนเอามาขายครับ เบิกศูนย์อย่างเดียวครับ ปล.ต่างจังหวัดนะคับผมอยู่โคราช พรุ่งนี้จะไปเบิกมาเติมอยู่ครับ ฝาหม้อพักน้ำแตก ระเหยไปเพียบเลยคับ อิอิ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host