"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ปัญหาความร้อนขึ้น และเกี่ยวกับวาล์วน้ำ ทำงานไม่เต็มที่ จากข้อมูล Starts opening: 80-84°C Fully open 95°C

ปัญหาความร้อนขึ้น และเกี่ยวกับวาล์วน้ำ หรือที่เค้าเรียกกัน Thermostat  ทำงานไม่เต็มที่ จากข้อมูล Starts opening: 80-84°C   Fully open 95°C  ผมเริ่มมีอาการมาเป็นเดือนล๊ะวันนี้ ก็ได้ฤกษ์เปลี่ยนซะที่ เนื่องจาก ก่อนหน้าปกติก็ทำงานอยู่ที่ระหว่าง 82- 94 °C เจอคราวนี้ รถติดๆ และช่วงเที่ยงๆ อีกมาซะเลยไกล 102-109 °C บางเวลา และถี่ด้วยทำเอาน่ากลัวไปเลย เพราะผมเคยประสบเจอมาก่อนแล้ว อาการลักษณะนี้ ศูนย์เล่นเปลี่ยนซะหมดเม็ค และหมดมุก ล๊ะ เสียไปหลายบาท จากนั้นผมก็ได้ติดตัว diagnostic ODBII วัดจากระบบเลย เห็นอยู่ตลอดเวลา แต่ก็พยายามเปลียนเรื่อยๆ นะสัปดาห์ทีผ่านมามีปัญหา พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน ต้องเคาะบ่อย กลัววิ่งไปลืมๆดูและสังเกต กลัวเครื่องร้อนเกิน ไฟแดงเตือน  เลยไปซื้อเมอร์เตอร์ใบพัดหม้อน้ำมาเปลี่ยนเอง ยี่ห้อ (YEN YEN) มันก็ไม่ลดลงเพราะคาดการว่า น่าจะเป็นเรื่องวาล์วน้ำ ด้วย เพราะเคยเปลี่ยนมาน่าจะ 3 ปีล๊ะ วันนี้เลยเอาเข้า หลังจากไม่ได้เข้าซะนานเพราะ ถ้าเรื่องจุกจิกอื่นๆ จะทำเองซะส่วนมาก เรื่องนี้เลยเอาเข้าศูนย์ดีกว่า เพราะจะได้ประกันวาล์วน้ำด้วยกรณ๊มีปัญหา แต่ปัจจุบัน รู้สึกว่าค่าแรงเพิ่มจากเดิมไปเยอะเลย ถ้าจำไม่ผิด วันนี้มีรายการเบื้องต้น
- วาร์วน้ำ ราคา 785 บาท
- ค่าแรง ราคา 460 บาท
รวมก็ราคา เอาการใช้ได้เลย

เอาข้อมูลมาให้ดูกันเล่นๆ

ข้อมูลค่า standard ของอุนหภูมิของวาล์วน้ำทำงาน (Thermostat)

การทดสอบเช็ค ว่าเสียหรือไม่ กรณี วาล์วน้ำ เปิดที่อุนหภูมิในหม้อต้ม

การถอดชิ้นส่วนเพื่อเปลี่ยกรณีใครทำได้นะครับ อุปกรณ์ครบจัดไปครับ

Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อาการชัดๆของมันคือ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อาการชัดๆของมันคือ
noth1 โพสต์เมื่อ 13/6/2014 16:01

วาล์วน้ำ เสียครับ วาล์วน้ำเสื่อมสะภาพ ทำงานไม่คงที่..

มา update กันอีกครั้ง สำหรับความร้อนซึ่ง สุดท้ายแล้ว ปัญหาไม่จบหลังจาก เปลี่ยน วาร์วน้ำ ความร้อนยังสูง 95-109 C' เลยทีเดียว ต้องมาเสียเพิ่มช็คหม้อน้ำแล้วคาดการว่า ตันครับ เนื่องจาก ไม่ได้ใช้น้ำยาหล่อเย็น มาประมาณ 4-5 เดือนก่อนหน้า จึงทำให้หม้อน้ำมีตะกรัน เต็มไปทุกร่องน้ำเลย เพราะไม่ได้ใส่น้ำยาเพื่อป้องกันการตกตะกรันและเป็นคราบตะกรันเกาะ  ใช้น้ำยาล้างกัดตะกรันแล้วไม่หาย และไม่แก้ไม่หมด เลยตัดสินใจ ซื้อหม้อน้ำมาเปลี่ยนเอง วิ่งฉลุย 82-88 C'
   เตือนหลายๆ ท่านคิดว่า การใส่แค่น้ำเปล่าแล้วไม่มีน้ำยาผสม หรือไม่ใส่น้ำยาหล่อเย็น อันนี้คิดไหม่ครับ ผมเคยคิดแบบนี้ครับ สุดท้ายก็ต้องเสียเพิ่ม ใช้ประมาณ 5 เดือนได้ที่ไม่ได้ใส่น้ำยา ครับเห็นผลความร้อนค่อยเพิ่มขึ้นจน ไม่ลงเลย มาใส่ตอนหลังก็สายไปแล้ว

ใสน้ำยาผมผสมไปด้วยนะครับ เพื่อป้องกัน

Email do_ramon1@hotmail.com
-------------------

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host