Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

DIY เปลี่ยนลูกปืนลูกรอกหน้าเครื่อง ด้วยเงิน 90 บาท

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/6/2014 13:31 โดย SH3341

สวัสดี เพื่อนสมาชิคทุกท่านครับ
       พอดีได้ลงมือซ่อมรถเอง (ไม่มีเวลลาเข้า 0 เข้าที่หมดวันครับ แพงอีก)เลยคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์แก่ท่านอื่นๆ ผิดถูกอย่างไรแนะนำด้วยครับ
       เรื่องมีอยู่ว่า สัปดาห์ก่อนไปต่างจังหวัดวิ่งยาวและอากาศร้อนมาก อยู่เกิดเสียงดังเหมือนเหล็กสีกันตรงสายพานจอดลงไปดู แล้วลองเร่งเครื่องดูก็ดังตามรอบ เลยคิดว่าต้องเป็นลูกรอกตัวนี้แน่ เพราะศูนย์เคยจะให้เปลี่ยนตอน 200,000 โล แต่ไม่มีเวลาให้จึงผ่านไปก่อน คราวนี้พอจะไปทำคิวเต็มอีก สอบถามราคาไปรวม 2,000 บาท เอ่อ ทำเองล่ะกัน ไปดูกันเลยครับ  

นี่คือลูกรอกต้นตอเสียงครับ
[img][/img]

เริ่มด้วยการคลายน็อตเบอร์ 12 ออกพอหลวม (A)
[img][/img]

จากนั้นคลายน็อตเบอร์ 12 อีกตัวที่หูไดร์ชาร์ท (B) ให้หลวมๆ แล้วคลายน็อตเบอร์ 10 ซึ่งทำหน้าที่ช่วยเราตรึงสายพาน (C)
[img][/img]

ดันไดร์ชาร์ทเข้าไปให้ติดเครื่อง จะทำให้สายพานหย่อนมากพอถอดออกได้ (ผมเปลี่ยนสายพานด้วยครับ)
จากนั้นถอดน็อตเบอร์ 12 ที่หัวพู่เล่ (D) ระวังบูทหลังพู่เล่หล่น
[img][/img]

ออกมาเป็นแบบนี้ จะมีบูทหน้าหลังจำให้ดีว่าอะไรอยู่ตรงไหน
[img][/img]

จากนั้นหาพื้นที่แน่น+เรียบ วางพู่เล่ดังภาพ และใช้บูทรอง ใช้ไม้แข็งๆวางบนบูทแล้ว ตอกๆๆๆๆ พอบูทเสมอพู่เล่ ก็กลับด้านบูท
ตอกต่อจนตลับลูกปืนหลุดออก (รอบหลังควรหาสิ่งของมารองริมซ้าย ขวาพู่เล่ให้ลอย เพื่อให้ตลับลูกปืนหล่นลง)
[img][/img]
เบอร์ลูกปืนคือ 6303DU ครับ แต่ได้เบอร์แทนมา ร้านบอกเหมือนกัน (แต่ผมว่าไม่เหมือนนะ) 90 บาท ของ 0 เปลี่ยนยกพู่เล่ 1,063 บาทเฉพาะของ
[img][/img]

จากนั้นก็เอาลูกปืนใส่กลับทางที่มันออกหล่ะครับ ใช้บูทรอง ค่อยๆ ตอกไล่ไปให้ทั่วๆ ย้ำทั่วๆ นะครับ ใจเย็นๆ จนลงสุด
ก็ประกอบย้อนคืนครับ แต่สายพานมันอาจจะตึงกว่าเก่า ดังนั้นเราจึงควรคลายน็อตเบอร์ 10 ไว้เยอะๆ ไม่งั้นใส่สายพานไม่ได้แน่
[img][/img]
[img][/img]
เบ็ดเสร็จเฉพาะตลับลูกปืน+สายพาน(ทดแทนครับ ของ 0 ราคา 436 บาท) 390 ครับ
แต่ผมซื้อหัวเทียนมาไว้เปลี่ยนด้วย 8 หัว 520 บาท (เครื่อง IDSI หัวเทียนหรือหัวมังกรไม่รู้ เยอะจัง)

สุดท้ายสายพานควรหย่อนสักเล็กน้อยนะครับ ให้ดูตรงจุดล่างสุด ระหว่างพู่เล่เครื่อง ไปคอมแอร์ ให้ระยะสัก 0.5 เซ็นต์ครับ(ถ้าสายพานเก่า 1 ซม.)
[img][/img]

เพื่อนสมาชิคท่านใดมีเสียงดังลักษณะนี้เปลี่ยนเถอะครับ ไม่แพงเลยพอมีฝีมือช่างทำเองก็ 90 บาท อย่ารอให้ลูกปืนแตกพาลสายพานขาด
ทำเอา ไฟไม่ชาร์ท แอร์ไม่เย็น เสียเวลานะครับ

ปล. รูปขึ้นหรือเปล่าไม่รู้ อย่างไรขออภัยล่วงหน้าครับ

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาดูครับ
ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 1# SH3341

ละเอียดเเละเข้าใจง่ายดีครับ..เป็นประโยชน์มากครับ
.เยี่ยมยอด..
...ว่าเเต่บูทนี่...เอามาจากไหนเหรอ..ขอยืมหน่อย..
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 2# snowwhit

ขอบคุณครับ คุณ Showwhit  
   ส่วน  บูท ..... พอดีช้างตกใจ ทหารครับ ทหารเลยมาแทนช้างไปพลางๆ 555
(ไปน้ำขุ่นๆ ...)

ตอบกลับ 3# SH3341

..ตอนเเรกงงๆ..
..บูทของ พูเล่เครื่องป่ะ....ปล่อยไก่ตัวเบอเร่อเลย...

ใช่ครับพู่เล่หน้าเครื่อง   ตัวนี้ล่ะครับ

[img][/img]

[img][/img]

ผมเคยเปลี่ยนแล้วตอนได้ยินเสียงเครื่องดัง
1 โดยเริ่มจากลูกปืนไดนาโม ช่างไดนาโมบอกว่าดัง 800บาท ไม่หาย
2 ลูกปืนคอมแอร์ ช่างแอร์บอกว่าดัง 2000บาท รวมล้างแอร์ ไม่หาย
3 ลูกปืนประคองสายพาน 120บาท ทำเอง ไม่หาย
4 ปั้มหม้อนำ้ ชวนเพื่อนมาช่วยกันทำ 1400บาทของเทียบญี่ปุน หายขาดครับ
555 อาจนอกเรื่องไปนิดก้อแค่อยากระบายความในที่ติดใจครับ

หัวเทียนใช้เบอร์อะไรครับ

อาการเดียวกันเลยครับ อยู่อยุธยาโซนไหนครับ จะไปขอความช่วยเหลือ

ใช่ครับตรงไหนของอยุธยา

ขอโทษด้วยครับ ไม่ได้เข้ามานานเลย ไม่ได้จับคอมเลยดีกว่า
ผมยุแถว นิคมโรจนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host