"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ถามเรื่องไม่นำรถเข้าศูนย์

ครบกำหนดเช็คระยะ 20,000โล ผมจัดการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง กรองแอร์ กรองอากาศเอง แฟนผมไม่สบายใจกลัวว่าจะหมดประกันรถ เพราะก่อนที่จะเปลี่ยนเองผมโทรไปที่ศูนย์เขาบอกต้องประทับตราที่คู่มือ แต่ลืมถามเรื่องประกัน แล้วถ้าครบ30,000 โล ผมเอาเข้าศูนย์จะเป็นอะไรไหมครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ไม่เป็นไรครับ คือตอน 20.000 โลมันจะมีค่าแรงฟรีอยู่แต่ถ้าเลยไปแล้วคูปองใบนั้นก็ใช้ไม่ได้แล้วครับ ของผมเพิ่งถ่ายครบตอน20000โลไปเมื่อเดือนที่แล้วเองรอบหน้า 30000โลผมก็ไม่เอาเข้าศูนย์แล้วครับ ถ่ายเองแล้ว การที่จะหมดประกันรถคือหมายความว่าถ้าเราไปดัดแปลงสิ่งต่างๆที่นอกเหนือกว่าตอนออกมาจากบริษัท ตรงนั้นนั้นแหละครับหมดประกันแน่นอน สมมุติว่าไปติดพวกไฟทรานฟอเมอรต้องแกะโคมนั้นก็ถือว่าหมดประกันตรงจุดนั้นไป (ไฟหน้า) แต่ที่เครื่องยนต์ก็ยังประกันอยู่เพราะเราไม่ได้ไปทำการดัดแปลงอะไรครับ แต่ถ้าไปดัดแปลงอะไรที่เครืองยนต์ก็หมดประกันเครื่องยนต์ไปครับเป็นจุดๆไปเคยถามเซลเค้าบอกมาแบบนั้นครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 2# ๐somyot๐

ขอบคุณครับ

ผมว่าหมดนะ เพราะในคู่มือก็บอก การประกัน ถ้าไม่นำรถเข้าตรวจเช็คตามระยะเวลาที่กำหนดนั้นส่งผลให้ประกันหมด
เพราะการไม่เข้าศูนย์ นั่นแสดงว่าคุณได้ละเมิดข้อกำหนด ถ้าเกิดเหตุ หรือปัญหากับเครื่องยนต์หรืออะไรสักอย่าง
ถ้าศูยน์เช็คแล้วปรากฎว่ารถไม่ได้เข้ามาทำที่ศูนย์เลย(อาจเปลี่ยนเองหรือเข้าร้านข้างนอก) อาจต้องเสียค่าใช้จ่ายในส่วนนั้น
ที่ผมยังเข้าศูนย์ เพราะกลัวในส่วนนี้ละ ถ้าหมดประกัน ผมก็คงไม่เข้าละ

ผมไม่เคยเข้าเลย

ตอบกลับ 5# foreverjuk

พี่ครับ ผมรบกวนนอกเรื่องหน่อยนะครับเห็นรูปรถพี่ ตัว 2013 แต่ใส่เสาอากาศแบบครีบฉลาม
ไม่ทราบว่าพี่ทำมาเท่าไหร....ทำที่ไหนครับ....ใช้งานได้จริงไหมครับ...รบกวนพี่ตอบหน่อยนะครับ
พอดีอยากได้มากๆครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/6/2014 00:52 โดย foreverjuk

ตอบกลับ 7# KEANUCH
ตามนี้ครับ  400 บาท เท่าที่ดูมานี่ละถูกสุด ที่เห็นบ่อยๆ จะ 490.- 650.- 690.-
http://www.newcitythailand.com/bbs/thread-70915-1-1.html
ส่วนมากมีคนถามเรื่องสัญญาณว่าชัดเหมือนเดิมไหม หลังจากที่ผมเปลี่ยนมาก็ชัดเท่าเดิมครับ
การติดตั้งก็ไม่ยุ่งยาก ง่ายๆ(แต่ต้องกะให้แม่นวางตรงๆ แนะนำให้หาเทปกาวทึปมาแปะมาร์คไว้ก่อน เพื่อจะให้เสาตรงไม่เอียง) หมุนเสาเดิมออก  เช็ดจุดที่จะติดให้สะอาด ไม่มีน้ำ ฝุ่น และมัน
อุปกรณ์มีคลีบฉลาม น็อต กับกาวสองหน้ามาเอากาวสองหน้าติดที่คลืบฉลามก่อน ใช้ไขควงแฉกหรือแบนหรือประแจหมุนสายรับสัญญาณเข้ากับเสาเดิม แล้วค่อยวางคลีบฉลามลงตามที่เราใช้เทปกาวมาร์คไว้ คร่าวๆก็แค่นี้ละ ออกมาแล้วเท่ห์เลย

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host