"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/5/2014 22:44 โดย C.Seiya

รถผม city 2013 ไม่ได้ติดชุด kit e85 แต่อย่างใดเดิมๆ วิ่งมาได้ 11××× โลครับ เมื่ออาทิตย์ก่อนอยากลองเติม e85 ไปเลยครับปั้ม บางจาก แถววิภาวดี เติมซัก200 บาทคับเพราะว่าน้ำมันเดิม
ยังเหลือเยอะพอสมควร (ออลืมไปน้ำมันเดิม e20 นะครับ) เติมเสร็จวิ่งปกติจนมาถึงวันนี้ยังไม่มีไฟเอ็นจิ้งโชว์เลยคับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ใช้หัวฉีด K20a 9รูก็ได้แล้วครับ แล้วก็รีเซ็ตกล่องใช้กันเยอะมากครับ ซิตตี้ แจ๊ส บริโอ้ กล่องเดิม ถ้าชอบซิ่งก็จัดกล่องหมื่นอัพแรงๆเลยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สอบถามเพิ่มเติมครับ รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ
1.  เปลี่ยนหัวฉีดเป็น K20 แล้วใช้ E85 ได้เลยใช่มั้ยครับ หากไม่ได้ติดกล่อง
2.  หากเปลี่ยนหัวฉีด K20 แล้วเกิดเปลี่ยนใจ ก็สามารถเปลี่ยนกลับไปใช้หัวฉีดเดิมได้ ใช่มั้ยครับ

ผมเลือกที่จะติดกล่องครับเพราะเวลาเข้าศูนย์ ไม่กลัวเรื่องดัดแปลงสภาพอิอิ ง่ายดี

มาขอความรู้ด้วยคนค่ะ

ตอบกลับ 13# Chai_ladprao

1.  เปลี่ยนหัวฉีดเป็น K20 แล้วใช้ E85 ได้เลยใช่มั้ยครับ หากไม่ได้ติดกล่อง

ตอบ ใช้ได้เลยครับ หัวฉีดเดิมก็เติมได้ แต่ไม่แนะนำให้ใช้รอบสูงเกิน 3000 รอบ นั้นคือ Open loop มันจะจ่ายไม่พอ เพราะ ค่า A/F ของ 95 กับ E85 มันจ่ายหนาบาง ต่างกัน

2.  หากเปลี่ยนหัวฉีด K20 แล้วเกิดเปลี่ยนใจ ก็สามารถเปลี่ยนกลับไปใช้หัวฉีดเดิมได้ ใช่มั้ยครับ
เติมได้ครับ แต่น้ำมันจะจ่ายน้ำมันหนากว่าเดิม ไม่มีสูตรสำเร็จครับ ได้อย่างเสียอย่าง

ถ้าลงกล่อง E85 Kit ไม่ต้องเปลี่ยนหัวฉีด เทคนิคเป็นการยกหัวฉีดให้นานขึ้น
ผมเปลี่ยนหวัฉีดอย่างเดียว ก็ OK ครับวิ่งทางไกล ปกติทุกอย่าง

ตอบกลับ 16# Axl

ขอบคุณครับผม  และขอความรู้เพิ่มเติมอีกนะครับ
จากข้อ 1.  ถ้าใช้ความเร็วเกิน 3000 รอบ ผลที่ตามมา คืออะไรบ้างครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/7/2014 00:07 โดย Axl

ตอบกลับ 17# Chai_ladprao

Open Loop คือการทำงานที่รอบสูง ผมจำไม่ได้ว่า New City อยู๋ที่รอบไหนนะครับ ECU จะไม่คำนวนการจ่ายน้ำมัน อากาศ ให้พอเหมาะ คือเป็นช่วงปล่อยเต็มที่ เมื่อเราเติม E85 ซุึ่งค่าความร้อน น้อยกว่า E10 ในการจ่ายน้ำมันต่อรอบน้อยกว่าควรจะเป็น เพราะอัตราการผสมไม่พอดี พูดง่ายๆ อากาศมากกว่า น่้ำมัน เครืองก็จะร้อนกว่าปกติมากครับ

ผมยกตัวอย่างละกัน สมุตินะครับ กะหัวฉีดเดิม

ถ้า E10 อัตราส่วนผสม อากาศ 10 ส่วน น่ำมัน 1 ส่วน
แต่ถ้าเป็น E85 อากาศ 10 ส่วน น้ำมัน 1 ส่วน
คือจ่ายเท่ากันกับ E10 แต่ค่าความร้อน E85 มันน้อยกว่า เพราะหวัวฉีดเดิมๆจ่ายบางไป เครื่องก็จะร้อน เมื่อก่อนเด็กๆเคยแต่งมอไซค์จูนน้ำมันน้อยไป ลูกสูบก็แตก

มันเลยเป็นที่มาสูตรการเปลี่ยนหัวฉีด เพื่อให้จ่ายน้ำมันหนาขึ้นให้พอดีกะ ความต้องการ E85 ครับ

ตอบกลับ 18# Axl

ขอบคุณมากๆ อีกครั้งนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host