"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ปัญหา honda city ตัวท็อป ปี 2012 คันเร่ง เร่งให้เอง จนเกิดอุบัติเหตุ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/5/2014 13:39 โดย phat7373

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/5/2014 13:36 โดย phat7373

ปัญหา honda city ตัวท็อบ ปี 2012 คันเร่ง เร่งให้เอง จนเกิดอุบัติเหตุ ชนกำแพง

รายละเอียด

เวลา 07.30 น. โดยประมาณ แม่ขับรถ กำลังออกตัว แตะคันเร่งเบาๆ พร้อมเลี้ยว แต่ปรากฎว่า รถพุ่ง (ยังกะรถแข่งมันออกตัว เสียงเครื่องดังแรงมากจนคนที่เห็นเหตุการณ์ตกใจ เพราะมันเกิดขึ้นในวัด ใครจะไปตะบันเหยียบให้มิดขนาดนั้น) รถเลี้ยวไม่ได้ ลักษณะคันเร่ง มันเร่งเอง ชนกำแพง กันชนหน้าแตก ถุงลม แตก 2 ใบ ควันเหม็น เต็มห้องโดยสารเลย กระจกรอยหน้าร้าว ไฟหน้าขวาแตกข้างใน แต่คนขับไม่เป็นไร มีรอยพกซ้ำที่แขนซ้าย ดีที่มีถุงลม และคาดเข็มขัด คนขับจึงไม่เป็นไรมาก

ปัญหา คันเร่ง มันเร่งให้เอง และประตูไม่ปลดล็อคให้โดยขณะอัตโนมัติ หลังจากประสบอุบัติเหตุ honda อย่างนี้ปลอดภัยไหม ถ้าคนขับหมดสติ เปิดประตูไม่ได้ ควันเต็มห้องโดยสาร มีแต่ตายกับตาย
ถาม รถใครเป็นบ้าง แนวทางแก้ไข้เป็นไงบ้างครับ

อย่างนี้ต้องร้องเรียนกับศูนย์ Honda ยังไงบ้าง
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เพิ่งสตาร์สหรือเปล่าครับ ถ้าเพิ่งสตาร์สแล้วออกรถเลยผมว่าน่าจะเป็นทุกคัน เพราะรอบเครื่องยนต์จะเร่ง เพื่อให้เครื่องร้อนไวขึ้น สังเกตุจากไฟเตือนอุณหภูมิสีน้ำเงิน โดยปกติควรจะรอให้ไฟเตือนอุณหภูมิหายไปก่อน ประมาน 1 นาที ค่อยขับออกไปจะดีกว่าครับ เพื่อเป็นการรักษาเครื่องยนต์ด้วยครับ

ถ้าตรวจสอบว่าเป็นปัญหาที่คันเร่งจริงๆ ผมขออภัยครับ ^^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เพิ่งสตาร์สหรือเปล่าครับ ถ้าเพิ่งสตาร์สแล้วออกรถเล ...
Judicatorta โพสต์เมื่อ 30/5/2014 13:18

ใช่ครับ รถเพิ่งสตาร์ท ขนาดเหยียบเบรคไว้มันยังไม่อยู่ครับ จะไปท่าเดียวขอบอก ให้รอเวลาสักพักเมื่อเครื่องมันร้อนเสียก่อน จึงค่อยเร่งเครื่องไปครับ

แรกสตาร์ทรอบจะสูงหากเครื่องเย็น แต่เมื่อเราเข้าเกียร์แล้ว รอบเครื่องจะต้องลงมาปกติครับ

เข้าศูนย์รึยังคับ เขาว่าไงบ้าง ขอให้แม่หายไวๆ นะคับ

ตอบกลับ 3# Sunaja
ถ้างั้นผมแนะนำให้เอาเข้าศูนย์น่าจะดีกว่าครับ ได้ผลอย่างไร มาแจ้งให้พี่น้องทราบกันด้วยนะครับ

อาการรถเร่งเอง นี่  ในบอร์ด CNG  ก็มีอยู่คันที่บอกว่าคันเร่ง ค้าง จนชนต้นไม้  แต่ ฮอนด้า ว่าปกติ  ข้อสรุปนี้ ยังคงปริศนาว่ามาจาก  คนขับขี่ หรือ จากรถ

ส่วนกรณีประตูไม่ปลดล็อกอัตโนมัติ   ไม่มีระบบนี้ใน CITY  ที่มันจะปลดเมื่อเกินเหตุ  การปลดล็อก ต้องดันเกียร์ไป P ในขณะติดเครื่อง แต่เมื่อมันมีการชน ตำแหน่งเกียร์ หรือเครื่องอาจจะดับไปแล้ว จึงไม่ปลดล็อก

ส่วนควันและกลิ่มเหม็น ก็มาจากการระเบิดของถุงลมนั่นเองครับ

ฉะนั้น ประเด็นปัญหา จึงอยู่ที่คันเร่งที่ว่าค้าง มันค้าง หรือเหยียบผิด

ตอบกลับ  Sunaja
ถ้างั้นผมแนะนำให้เอาเข้าศูนย์น่าจะดีกว ...
Judicatorta โพสต์เมื่อ 6/6/2014 17:37

รถผมไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แค่หากรีบเร่งช่วงเช้าเครื่องมันเย็นรถจะเร่งนิดๆ แต่ถ้าอุ่นเครื่อรอสักนาทีให้มันร้อนสักนิดก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ระบบล็อกมัน สัมพัทธ์กับความเร็วไม่ใช่หรอครับ ถ้ารถล็อกประตูอัตโนมัติแสดงว่าความเร็วก็น่าจะอยู่ที่เกียร์ 1 กำลังจะขึ้นเกียร์ 2 ความเร็วประมาณ 15-20 km/hr แล้วนะครับ หรือว่าท่านเข้ารถมาก็ล็อกประตูเลย แต่คนส่วนใหญ่จะให้รถมันล็อกโดยอัตโนมัติตามความเร็ว ตอนชนแล้วรถล็อกประตูแล้ว ตอนโค้งต้องเร็วแน่ๆ เลย

เวลาเครื่องเย็นหรือสตาร์ทครั้งแรกของวัน แล้วรีบเปลี่ยนเกียร์ มันพุ่งแน่นอนครับ ต้องเข้าใจกับการใช้รถเกียร์ออโต้ก่อนนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host