"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

คอมแอร์ city zx ราคา อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

คอมแอร์ city zx ราคา อยู่ที่เท่าไหร่ครับ  ขอ ราคา มือหนึ่ง กับ มือสอง อ่ะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 1# hong6305

เเท้ มือหนึ่ง 10,900 ..
มือ 2 มี  5000 ... (เช็คจากร้านอะไหล่มีหน้าร้าน)..
ถ้าราคาขายในคลับ ..ประมาณ 2500
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

คอมบิ้วแถวเชียงกง 3000 คอมมือสอง ประมาณ 2000-2500 ครับ

งานเข้าครับ จะเปลี่ยนคอมแอร์ พอช่างถอดคอมแอร์ออกมา น้ำยาแอร์เป็นสีเทาๆ ช่างบอกต้องล้างทั้งระบบ เปลี่ยนหลายตัว เลยทีนี้ สรุป ค่าใช้จ่ายตอนนี้ 11650 บาท

โอ้....กรรมแล้ว เล่นเป็นหมื่นเลยหรอ แอร์เนี่ยนะ

ต้องล้างทั้งหมดครับ ทั้งคอยล์เย็น แผงร้อน สายน้ำยาแอร์ทุกเส้น
เปลี่ยนคอมฯแอร์ วาวล์ ไดเออร์
แว๊คน้ำยาใหม่

ต้องล้างทั้งหมดครับ ทั้งคอยล์เย็น แผงร้อน สายน้ำยาแ ...
TheD โพสต์เมื่อ 22/5/2014 06:48

ใช่ครับ เปลี่ยนทั้งระบบเลย แต่คอมแอร์ผมเปลี่ยนมือสองครับ ถามช่างว่า อายุการใช้งานอีกนานมั๊ย ช่างบอกแล้วแต่ ดวง  เวรกรรม ถ้า คอมแตกอีก ไม่ล้างระบบอีกหรือเนี่ย

อาการของมันคือ แอร์ไม่เย็นใช่ป่าวครับ

สาเหตุที่คอมเเอร์พังเพราะเราไม่ล้างแผงเย็น(ตู้แอร์ใต้คอนโซล) เมื่อมีสิ่งสกปรกไปเกาะมากเข้าแอร์ไม่เย็นเราเลยเลยเปิดแอร์จนสุดทำให้แพงคอยเย็นแข็งตัวน้ำยาแอร์ไม่เดินเลยทำให้ปั๊มคอมพังครับ  ดังนั้นทุกๆ สองถึงสามปีควรลื้อตู้แอร์ล้างสักครั้งครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/5/2014 18:50 โดย TheD

คอมแอร์มีหลายเกรดนะครับ
ถ้าเจอของจีน ต้องวัดดวงล้วนๆ เคยเจอ อาทิตย์เดียว พังครับ ดวงดีหน่อยก็ 3 เดือน ราคาไม่เกิน 3500 บาท
ของมือสองต้องดูสภาพ ส่วนใหญ่ก็ใช้งานได้อย่างต่ำๆ 5 หมื่น กม. ครับ ราคาประมาณ 4000-5500 บาท
ของใหม่แท้ จะเบิกศูนย์(โคตรแพง) หรือร้านนอก อย่างน้อยต้องอยู่ได้ประมาณ 1 แสน กม. ครับ ราคาประมาณ 1 หมื่น บาท(หรือมากกว่า)
ราคาอาจรวมหรือไม่รวมค่าติดตั้ง และค่าแว๊คน้ำยาใหม่ นะครับ อยู่ที่ร้านแต่ละร้าน

สาเหตุก็มีอย่างที่ท่าน deanhadyai บอก และอีกส่วนหนึ่งคือห้องเครื่องสกปรกครับ โดยเฉพาะแผงร้อน ที่เกิดการอุดตันภายนอก ทำให้ระบายความร้อนไม่ดีเท่าที่ควร วิธีการง่ายครับ แค่เป่าฝุ่นเดือนละครั้ง ให้สิ่งสกปรกออกจากแผงก็เพียงพอแล้ว

ส่วนภายในก็ใส่กรองแอร์(เอาออกมาเป่าทุกๆ 3 เดือน ใช้จนกว่ามันจะดำ หรือเริ่มยุ่ย) และเวลาล้างรถที่ร้าน บอกว่าไม่ต้องเอากระดาษมาปูนะครับ เพราะกระดาษมันยุ่ยเวลาที่เราเหยียบ แล้วจะกลายเป็นเศษเล็กๆ ปลิวเข้าไปในพัดลมแอร์ได้ ส่วนพรม ใช้เป็นพรมดักฝุ่นจะดีมาก

อนึ่ง เวลาล้างตู้แอร์ ไม่ควรล้างระบบปิด(ที่โฆษณาว่า ไม่ต้องถอดตู้) นะครับ เพราะมันสะอาดแค่ด้านเดียว เปรียบได้กับคนอาบน้ำแล้วไม่ถอดเสื้อผ้า คิดว่าจะสะอาดกว่า ถอดเสื้อผ้าไหมครับ ^^

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host