"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/5/2014 17:12 โดย Aria_Type-R
IVAC มันคืออะไรครับ
payung โพสต์เมื่อ 23/5/2014 15:11

มันคือตัวชดเชยรอบเดินเบาครับ
เมื่อเครื่องมีภาระเพิ่มขึ้นจากกิจกรรมต่างๆ เช่น คอมแอร์ทำงาน จะฉุดให้รอบเครื่องต่ำลง
เข้าตัว IACV ตัวนี้จะคอยเปิดเพื่อเพิ่มเติมอากาศเข้า่ไป ทำให้กลอ่งสั่งจ่ายเชื้อเพลิงเพิ่มขึ้น รอบเครื่องก้อจะเด้งขึ้น

ทีนี้...เมื่อเกิดความไม่สมบูรณ์กับมัน ก้อจะไม่สามารถชดเชยอากาศเข้าสู่ระบบได้ทันท่วงทีเวลาที่เกิดโหลด
รอบเครื่องจึงตกลงไป จนโหลดนั้นหายไป (คอมแอร์หยุดการทำงาน) รอบเครื่องก้อจะเด้งกลับมาเป็นปกติ

อะไรที่ทำให้มันไม่สมบูรณ์.....ก้อคือความสกปรกนั่นเองครับ

ข้อมูลอ้างอิงครับ เกิดกับตัวผมเอง
อาการเครื่องเร่งเองโดยไม่ทราบสาเหตุ กับ คำถามที่ว่า "คุณทำแท้งมาใช่ไหม"

ส่วนอาการของคุณพี่ ต้องลองไล่เช็คดูในทุกๆปัจจัยที่เกี่ยวข้องครับ
ไม่ว่าจะเป็น การตั้งวาวล์ หัวเทียน คอยล์หัวเทียน ลิ้นปีกผีเสื้อ IACV โซลินอยด์เกียร์ ฟลายวีล
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เคยเป็นเปลี่ยนคอยล์หัวเทียนหายเลยแต่ก่อนเปลี่ยนขอเขาลองก่อนนะจัได้ไม่เสียเงินฟรี
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เข้าศูนย์ให้เช็คแรงอัดอากศเพื่อดูว่าวาวรั่วหรือคำ้หรือปล่าวและให้เช็คคอยจุดระเบิด ค่าแรงไม่เกินพัน หากเสียที่อะไรก้อลองเช็คราคาที่อู่นอกดู ส่วนเรื่องสั่นบางทีเป็นที่น้ำมันเกียร์ต้อง cvt เท่านั้น เพราะผมเจอมากับตัวพอเปลี่ยนน้ำมันเกียร์หายสั่นเลย

ผมจัดการที่ปั้ม ครับ ตัวกรองปั้มติ๊กครับ เปลี่ยน ตามรูปครับ รอเดินเบาหายสตาร์ติดง่ายหมดไป 700  

ตอบกลับ 11# Aria_Type-R
สุดยอดเลยครับ
แน่นมากๆ ได้ความรู้เพิ่มอีกแระเรา ตอนนี้หาข้อมูลไปก่อนเดี๋ยวค่อยไปทำทีเดียวเลยครับ

ขอบคุณมากๆครับสำหรับความรู้

ตอบกลับ 13# deanhadyai
ผมพึ่งซื้อรถมือสองมาครับ ช่างที่เต้นท์เค้าบอกว่าใช้ได้อีกนาน แต่ผมก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ครับ
เพราะเขาบอกผมว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ใหม่ด้วย แต่ผมมาเช็คดูน้ำมันเครื่องดำปี๋เลย กรองน้ำมันเครื่องก็เก่ามากกกกๆๆ
ผมเอารถกลับไปให้เขาดูเขาก็บอกว่า น้ำมันอย่าดูที่สีให้ดูความหนืด (แล้วเราจะรู้ได้ไงเนี่ยว่าต้องหนืดประมาณไหนอ่ะ)
เซ็งมากกับเต้นท์นี้สรุปต้องกลับมาเปลี่ยนเองเพื่อความชัวครับ แต่น้ำมันเกียร์ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ

ตอบกลับ 14# ULTRAMAN_NOI
ขอบคุณมากครับ ขอเก็บข้อมูลอีกซักหน่อยเพื่อมิให้บานปลายครับ อิอิ

ตอบกลับ 12# Ake78
เปลี่ยนที่ไหนครับ ดีจังเลย ให้ลองก่อนได้ด้วยอ่ะ
ผมอยู่สมุทรปราการนะ แถวแพรกษา

อัพๆๆๆๆ ครับผม...

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4/6/2014 13:52 โดย Gerard

ตัว IAVC มันเป็นมอเตอร์ตัวเล็กๆติดอยู่ด้านล่างของชุดปีกผีเสื้อนั้นหละครับ
ผมว่าเข้าศูนย์ลองเปลี่ยนของเหลว น้ำมันเครื่อง+น้ำมันเกียร์ CVT ใหม่ดีกว่าเพื่อความมั่นใจ แล้วให้เค้าเช็คอาการว่าปัญหามันเกิดจากอะไร แต่เรายังไม่ต้องซ่อม มาหาซื้ออะไหล่ข้างนอกเอาถูกกว่า อยู่แพรกษาสบายเลยวิ่งเส้นตำหรุบางพลีข้ามเทพารักษ์มามุ่งหน้ากิ่งแก้ว(เลี้ยวซ้ายไปก่อนแล้วค่อยยูกลับมาเข้ากิ่งแก้ว) พอใกล้ๆถึงบางนาตราดจะเจอมูลนิธิร่วมกตัญญุู เลยไป1ซอยจะเป็นทางเลี้ยวเข้า เซียงกงบางนา ที่นี้ศูนย์บอกว่าอะไรเสียก็เดินหาซื้อเอา แล้วไปหาอู่ข้างทางเปลี่ยนให้

หรือมาหน้า Lotus ศรีนครินทร์ ก็ได้จะมีอู่เพื่อนฮอนด้าอยู่ ติดกับอู่มีเซียงกงเหมือนกัน ราคาไม่ต่างจากเซียงกงบางนา ผมก็ซ่อมประจำที่นี่เพราะไม่ต้องวิ่งหาอะไหล่

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host