"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ZX 06 i-dsi มีปัญหาเครื่องสั่นและเสียงก๊อกแก๊กๆๆ ที่รอบเดินเบา

พึ่งซื้อรถมือสองมาได้ประมาณ 1 เดือนเจอปัญหาดังนี้ครับ
1.เข้าเกียร์ D หรือ R เหยียบเบรคค้างไว้แล้วเครื่องสั่นที่รอบเดินเบาครับ (มีรอบตกเป็นบางครั้งแต่ไม่สวิง)
2.เวลาปล่อยเบรครถไม่วิ่งต้องปล่อยออกจนสุด จนไฟเบรคดับรถถึงจะวิ่ง และรอบตกลงมาประมาณ 400 รอบ (เป็นบางครั้ง)
3.มีเสียงดังก๊อกแก๊กๆๆๆ ตลอดเวลาที่รอบเดินเบาบริเวณเครื่อง ส่วนรอบสูงนี่ไม่รู้ครับฟังไม่ออก(สงสัยวาล์วหรือเปล่าไม่แน่ใจ)
4.เวลา comp. แอร์ทำงานเครื่องสั่นแต่เบากว่าข้อ 1. ครับ และมีเสียงดังด้วย

ใครรู้ช่วยแนะนำด้วยครับตอนนี้เคลียดมากพึ่งซื้อมาได้เดือนเดียวก็เจอปัญหาซะแล้วโดยเฉพาะเรื่องเกียร์นี่เคลียดหนักเลย
ทราบมาว่าศุนย์ให้เปลี่ยนอย่างเดียวซ่อมไม่ได้ อ่อรถวิ่งมาประมาณ 160000 กม. ใครพอจะแนะนำได้บ้างช่วยหน่อยครับผมต้องทำอะไรก่อนดี
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

Install by khemtat-l[at]hotmail.com

มีสัญญาณเครื่องยนต์ เตือน ไหมครับ และได้ลองล้าง IVAC วาล์ว  กับปีกผีเสื้อบ้างหรือยังครับ รถติดแก็สเปล่าครับ

หัวเทียน รึป่าวครับ รถผมก็มีปัญหา ตรงที่ รอบเดินเบาเวลาเข้าเกียร์ D มันเหมือนจะดับแล้วมีเสียงแก๊กๆ ต้องถอนคันเร่งแล้วปล่อยค่อยไปต่ ถึงได้ เวลาสตาร์ ตอนหัวเทียนเย็น ติดยากมาก ตอนร้อนดีขึ้นหน่อย ช่วงสตาร์ตอนเช้า รอบต่ำมาก อาทิตย์นี้จะลองเปลี่ยนหัวเทียนดู

ตอบกลับ 3# HANGTEN

ไม่มีไฟเตือนที่หน้าจอใดๆ เลยครับ รถใช้น้ำมันอย่างเดียว โซฮอล 91
ส่วนปีกผีเสื้อยังไม่ได้ลองล้างครับ ส่วน IVAC มันคืออะไรครับ

ตอบกลับ 4# ULTRAMAN_NOI
รถผมมันดังตลอดเลยครับที่รอบเดินเบา ส่วนเวลาสตาร์ทตอนเครื่องเย็นติดง่ายมากๆ แต่ตอนเครื่องร้อนติดค่อนข้างยาก
คุณ Ultraman เปลี่ยนหัวเทียนแล้วมีอาการเป็นไงอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ จะได้เป็นข้อมูล

เดี๋ยวกะว่าจะลองล้างปีกผีเสื้อ และ IVAC ตามที่คุณ Hangten บอกก่อนเป็นไงเดี๋ยวมาแชร์กันครับ
เครียดๆๆๆๆ มากๆ

เช็ค ivac และหัวเทียนคอยล์หัวเทียนส่วนมากตัวใน ตั้งวาวล์ใหม่ ถ้าทำทั้ง 3 อย่างอาการน่าจะดีขึ้นตรับ

ตอบกลับ 8# ninchat [/bรับทราบครับ
ตอนนี้ล้างปีกผีเสื้อแล้วอาการยังไม่ดีขึ้นเลยครับ เด๋ยวจะลองตามที่คุณ ninchat บอกก่อนฃะกันครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

IVAC มันคืออะไรครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host