"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ขอสอบถามเรื่องการตรวจเช็คระยะของรถ

หวัดดีครับ เพื่อนๆ

ผมขอสอบถามเรื่องการตรวจเช็คระยะของรถ
- ครั้งที่1 เช็คระยะประมาณ 4000 กิโล
ครั้งที่2 จะไปเช็คตามระยะไม่แน่ใจว่าน้ำมันเครื่องสามารถใช้ได้ 9000 - 10000 กิโลไหมครับ ผมจะใช้วิ่งวันหนึ่งไม่เกิน 50 กิโลนะครับ รถใช้มาประมาณ 1 ปี 3 เดือน ช่วยแนะนำผมด้วยครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งแรกป้ายแดงตอน 1000 โล แต่ในคู่มือแนะนำเปลี่ยนที่ 10000 โลเลย แต่ที่เปลี่ยน 1000 โลเพราะต้องการให้เศษชิ้นส่วนเล็กๆน้อยๆของรถใหม่ระยะ รันอิน ออกไป จากนั้นพอครบ ประมาณ 10000โล ก็เข้าศูนย์ตามปกติ ส่วนน้ำมันเครื่องอาจใช้เกินกำหนดเปลี่ยนได้เล็กน้อยครับ อย่างผมเกินกำหนดประมาณ 300 400 โล ก็พอได้ ถ้ามีเวลาก็ควรตามกำหนดละครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ

รถวิ่งน้อยเข้าเช็คทุก6เดือนครับ น้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพแล้วครับ ชิ้นส่วนยางอื่นๆก็เสื่อมสภาพตามกาลเวลา ควรได้รับการตรวจเช็คครับ

รถใหม่ฮอนด้าจะฟรีค่าแรงให้2ครั้ง หลังจากนั้นจ่ายเองนะครับ ชั่วโมงละ440บาท เข้าศูนย์แต่ละครั้งเฉพาะค่าแรงก็เกือบพันแล้ว ศูนย์ถึงได้กำไลจากการบริการหลังการขายมากกว่ากำไลจากการขายรถใหม่อีก ถ้ารถหมดระกันแล้วเข้าอู่นอกจะถูกกว่ากันเยอะมาก

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host